Để hồ cá La hán trong phòng có được không??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ducmail, 18/1/07.

1. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, mình để hồ cá la hán trong phòng có được không?

Mình ở phòng nhỏ (3m*4m), mình để hồ cá 1m2 trong phòng (ánh sáng không vào được vì phòng mình kín). Mình cũng thường ngồi làm việc ở đó. Hình như để hồ cá trong phòng không được phù hợp phải không? Vì cứ mỗi khi mình ngồi bàn vi tính đứng dậy là tụi cá lại sợ trốn vào góc tối ở máy lọc nước liền. Mỗi khi mình đi học về bật đèn phòng thì hình như tụi nó cũng sợ và trốn nữa. Mình bật tắt đèn cũng khá thường xuyên đó.

Cá mình mua về được 2 tuần rồi mà sao nó cứ sợ (mỗi khi sợ nó đen thui à) như vậy hoài, cứ trốn vào máy lọc nước hoài à. Mặc dù mình cho ăn thì nó vẫn chạy lại đớp thức ăn trong tay mình. Mình đi gần hồ mà nó đói là nó bơi qua bơi lại, miệng chóp chép xin ăn à.

Nếu không để hồ được trong phòng thì kẹt quá vì nhà mình chật nên chẳng để được chỗ nào cả. Khi mua hồ mình phải đợi gia đình đi làm hết mới dám vác về, khi về ba mẹ thấy mua rồi thì đành chấp nhận chứ ba mẹ mình ở nhà thì không cho mang vào nhà đâu.

Cho mình hỏi nữa là mình có 1 con cá dài cỡ 7cm mà chưa thấy đầu đâu cả. Vậy thì con đó nuôi lớn lên nó có đầu không vậy?

Vì không có nick nên mình mượn nick của 1 anh trong công ty để hỏi. Mong các bác trả lời giúp mình nha.
    Xin cám ơn.
    Vũ Hoài

2. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Không sao đâu bạn ơi !!!

Nhà mình cũng rất chật nên mình nuôi cá trong phòng( có hổ mình còn để ngay cửa tollet luôn nữa) không hà !!! Mình thấy cá vẫn phát triển bình thường, thậm chí còn đẹp hơn mấy con ở phòng khách nữa là khác :laughing: Bạn nên để hồ cao khoảng 60cm thì cá đỡ nhát hơn, nếu được bạn dùng 1 bóng đèn tròn nhỏ bật suốt ngày cho chúng quen từ từ, khi chúng dạn rồi thì lên đầu dễ hơn. Chúc bạn có được 1 con cá đẹp.......

3. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn giống cá nhà mình ghê, mình cũng phải nuôi cá trong phòng ( người đồng cảnh ngộ),mình cũng gặp tình trạng tương tự như bạn rồi, bạn có thể làm theo cách của mình nha, bạn ra tiệm cá mua 1 con cá la hán mồi cỡ bằng con cá nhà bạn hoặc nhỏ hơn 1 chút càng tốt, sau đó bạn ngăn hồ làm 2, nhớ sài kiếng trong nha cho tụi nó thấy nhau. sau 1 tuần cá sẽ hết nhác thôi.
    còn con ca dài 7cm mà chưa thấy đầu, bạn cứ giữ nuôi đi biết đâu nó có thể lên đầu đó, mình có 1 người bạn khi con cá của anh ta lớn bằng ba ngón tay mà vẫn chưa nhú đầu nhưng đến bây giờ cá bằng bàn tay rồi, đầu rất bự, hi vọng cá của bạn cũng giống như cá của bạn mình

4. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có xem bộ sưu tập của bác Công Vinh chưa? Mới vừa post mấy ngày trước đó.
    Ngoài phòng khách ra, Bác ấy để cả trong phòng ngũ, gian bếp... rất đẹp nếu biết bố trí.
    Chúc vui

5. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin cám ơn, vậy là em yên tâm rồi. Có lẽ phải kiên nhẫn hơn 1 chút.

Em đăng kí account vào diễn đàn từ trưa tới giờ mà không được gì cả :(

6. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trời.sao nhìu người cùng cảnh ngộ với tui wá vậy,nuôi cá trong phòng ko,hôm bữa cái hồ cá nhà tui bị bể nước tràn đầy phòng chảy xuống dưới lầu ướt hết(Bữa đó bị nghe tra tấn lỗ tai ghiền lun) nhưng rùi cũng mua thêm hồ về nuôi.hehe.Đem về cũng phải đợi baba và mama đi hết mới dám đem vô.hehe

7. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thala113: ko cần mua 1 con la hán nhỏ xấu đâu! ra chợ, tiệm cá mua 1 em cá xặc thả vào "cá xặc nhanh lắm còn rẽ tiền nữa"
    ha ha người cùng cảm ngộ ko vậy ta! nuôi cá trong phòng ngũ, cá nhát dữ lắm! làm như mình cá dạn hơn nhiều mà còn lên đầu nữa chứ

8. hungbk

hungbk Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    28
    Trong phòng mình cũng có 5 cái hồ cá nè. Con nào lúc đầu mang về cũng nhát nổi sọc dưa tùm lum nhưng mà bây giờ thì "hung ác" lắm. Mỗi lần vệ sinh hồ toàn bị chúng nó phập cho mấy nhát. Khi đi vắng thì bạn nên bật 1 cái đèn nho nhỏ cho cá đỡ nhát, tối ngủ thì có thể tắt đèn. Lúc lại gần cá thì nhớ từ từ thôi, với lại đứng lên ngồi xuống cũng chầm chậm cho cá nó đỡ sợ
    Nghe bạn supreme nói bị bể hồ thấy ghê quá. Nước tràn thì cũng không lo lắm, chỉ sợ bị điện giựt thôi. Mấy cái ổ cắm mình để đầy dưới nền nhà mà
    @supreme: hồ bạn kích thước bao nhiêu, kính mấy ly mà bị bể ghê vậy? Mấy cái hồ cuả mình mỗi lần bật máy lọc là nó rung bần bật, sợ phát khiếp nên không dám bật lâu

9. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chào bạn Vũ Hoài, cá LH nuôi trong phòng hoàn toàn có thể được, nhưng cần lưu ý thêm một số yếu tố sau:
    - Nước và ánh sáng là rất quan trọng. Ngoài yếu tố nước tốt, cần mở đèn hồ cá đúng và đủ giờ giấc. Nếu phòng bạn không có ánh sáng tự nhiên lọt vào thì khi nào ra khỏi phòng, bạn nên mở một bóng đèn nhỏ cho có chút ánh sáng (như bạn anhdung đã nói).
    - Kê kệ hồ cá cao lên và có thêm một con cá nhỏ hơn ở bên cạnh cũng giúp nó bớt nhát.
    - Đừng mở cửa phòng quá đột ngột, hãy từ từ để cá không bị giật mình.
    - Hồ 1m2 là khá rộng. Nếu cá bạn nhỏ hơn bàn tay mà nuôi trong hồ lớn quá nó cũng bị nhát.
    - Thường xuyên chơi đùa với nó để nó dạn dĩ hơn.

10. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu bạn không tin vào phong thủy thì nuôi cá trong phòng mình nghĩ la ok thôi bạn àh. Nếu ai tin thì người ta kiêng nuôi cá trong phòng ngủ vì sợ " nước đổ đầu giường". Còn mình nghĩ là nuôi cá trong phòng mà không có ánh sáng nhiều khi còn lợi hơn vì đỡ phải dọn rêu .

11. thuanduc

thuanduc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá la hán theo mình ko nên mua hồ làm sẵn bán ,thương thì những hồ làm sẵn ko an toàn dễ bị thụng đáy ,nên dặt hồ nến 1m2 thì nên xài kiếng 7ly,vì khi cà lớn nó rất xung và phá ,ngủ mê mà ko biết thì có ngày chết cá như chơi.

12. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em để trước phòng khách , nhưng lúc đầu cũng giống như anh , núp sau máy bớm ko àh , anh yên tâm đi , em thấy cá em sau 1 tuần rưỡi là nó dạn rùi , đi ngang hay chạy xe vô nhà nó cũng ko có phản ứng , và khi đễ tay thì bắt đầu đòi ăn , đặc biệt là ko còn bị sậm màu nữa :D

13. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    không nên nuôi trong phòng ngủ

theo tui thì hồ cá để phòng nào cũng được nhưng không nên để trong phòng ngủ vì :
    1/ Hồ cá có nước , không khí ẩm ước, không tốt cho sức khỏe khi ta ngủ.
    2/ Máy lọc và nước chảy làm ảnh hưởng giấc ngủ
    3/ Hơi nước làm hư các thiết bị điện từ khác như tivi, máy tính . . .

Last edited: 19/1/07
  14. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn mình cũng để hồ cá trong phòng ngủ,đèn của hồ cá thì để suốt ngày luôn.Vì mình đi làm từ sáng đến chiều về nên cũng ko tắt làm gì.Ko biết mình để đèn liên tục như vậy có ảnh hưởng gì ko (ngoại trừ tiền điện)^_^.Các bác nào có cao kiến gì thì xin thỉnh giáo.Thank

15. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ko có vấn đề gì ngoài tiền điện đâu bạn ui nhưng cũng phải có thời gian tắt đèn cho cá ngủ nữa chứ bạn
    @hungbk: hồi đó hồ 75x40x50 nhưng xài kiếng 5 ly nên mới bị bể ko bít vì lý do gì cả chắc con cá nó tông bể kiếng wá,tui đi đá banh về mới bít là hồ bể chứ mọi ngày có sao đâu.hic.Bi giờ thì xài toàn kiếng 10 ly ko àh,tuy mắc 1 tý nhưng an toàn.hehe

16. lahan_hoa

lahan_hoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi đèn màu xanh nước biển hay màu trắng co hai gì cho cá ko?pót bài mới hoài ko được nên ké đỡ chủ đề này,thông cảm nha

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @lahan Hoa: chẳng hại gì ngoại trừ cá LH sẽ không ăn màu 2 loại đèn đó...bạn thay bóng jebo hồng tím thì sẽ thấy ngay sự khác biệt về màu cá.....

18. JustKen

JustKen Member

Thích đã nhận:
    0
    còn em thì bình thường...cũng để hồ cá trong phòng nhưng gần cửa toilet:D ...nó vẫn khỏe như trâu nà:laughing: em thì ko tin lắm vào thuật phong thủy :rolleyes: nhưng bố trí sao cho phòng đẹp là đc rùi:blushing: