Để hồ có được nhiệt độ 24độ C?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi davit, 8/5/08.

1. davit

davit Member

Thích đã nhận:
    0
    -MÌnh đọc trong báo Cá Kiểng thấy người phụ trách mục hổi đáp có một phần nội dung trả lời là để cá có thể lên đầu lớn hơn thì hạ nhiệt độ xuống khoảng 24oC, kích thước hồ nuôi nhỏ lại để cá ít vận động, tích tụ nhiều chất dinh dưỡng thì cá sẽ có đầu to hơn.Các bạn thấy lời chỉ dẫn này thế nào? làm sao đẻ hạ nhiệt độ xuống 24oC được? Cám ơn rất nhiều!

2. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Nếu nói vậy chắc chỉ cần sắm cái hộp vừa đựng con cá rồi đem để trong phòng ngủ có máy lạnh là được rồi???
    Điều căn bản nhất để cho cá phát triển là phải tạo cho nó một môi trường càng giống môi trường tự nhiên nhiên càng tốt. Như vậy tức là cần phải có 1 không gian đủ rộng để cho cá tự do bơi lội, kiếm mồi nó mới phát triển được. Mặt khác Nhiệt độ thích hợp cho Cá La Hán là từ 28 - 30 độ, nếu muốn hạ nhiệt độ xuống 24 độ thì chả ai chế tạo ra cây sưởi dùng cho hồ cá làm gì. Trở lại câu hỏi của bạn thì mình xin trả lời là nếu ai nói "hạ nhiệt độ xuống khoảng 24oC, kích thước hồ nuôi nhỏ lại để cá ít vận động, tích tụ nhiều chất dinh dưỡng thì cá sẽ có đầu to hơn" thì người đó chưa từng nuôi Cá La Hán. Còn làm sao để hạ nhiệt độ xuống 24độC thì theo mình nghĩ, Bạn đang ở Vĩnh Long Thời tiết chắc không khác gì với Sóc trăng là mấy, cho nên nếu bạn dùng nước máy thì nhiệt độ trung bình khi mới bơm vào hồ ở khoảng 30 - 31độC, để tự nhiên sau 1 - 2 ngày nhiệt độ tự hạ dần xuống còn khoảng 29 - 30 độC. Với nhiệt độ này là thích hợp cho Cá rồi. Còn nếu muốn hạ xuống 24 độ thì chắc chỉ có cách bỏ đá lạnh vào hồ thôi.

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Muốn xuống 24 độ chỉ trừ khi vào mùa mưa dầm ở miền tây . Lúc đó nước khoảng 25-26 độ. Còn hồ nhỏ thì mình nhất trí với bác CongVinh là hồ chật chỉ khi còn là cá con và lúc lớn cỡ 2 ngón tay trở lên nếu muốn cá phát triển cực tốt thì hồ tối thiểu phải rộng 40 dài 80 và cao 60 - 70 là tuyệt. Vài ý với bạn.

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mấy cuốn tạp chí cá cảnh đôi khi có những bài trả lời trớt quớt lắm,hạ xuống 24 độ chắc cá nấm mà chết,26 độ đã lo sốt vó...

5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Cá Lahan mà để ở nhiệt độ 24 độ và hồ nhỏ mới lên đầu thì lần đầu tiên mới nghe đó bạn ui. chưa kịp xuống đến 24 độ thì cá tèo mất rùi còn đâu nửa mà kịp tích tụ năng lượng để lên đầu (lúc 27, 28 độ thì nào là nấm, đường ruột.... ôi thôi điều trị mệt lém bạn ui)

6. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    à quên còn nếu bạn muốn thử thì bạn có thể mua máy làm lạnh nước (mấy ae chơi ST hay sử dụng) thì nó mới duy trì ổn định được nhiệt độ 24 độ

7. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là vớ vẩn,nhiệt độ thích hợp để nuôi cá la hán và mau lên đầu là 28 độ c dao động có thể 1 hoặc 2 độ vẫn thích hợp,24 độ C thì bác nuôi cá trong phòng máy lạnh à,còn về việc kích thước hồ nuôi nhỏ lại làm cá càng chậm phát triển và đầu cũng ko lên tí tẹo nào,ko hiểu ai đã chỉ dẫn bác như vậy,có thể là người ko hiểu về cá,nhưng tốt nhất bác ko áp dụng như vậy!!!!!

8. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    muốn 24 độ thì dễ thôi, làm 1 cái chiller vào là 24 độ ổn định ngay, nhưng bạn nhớ + thêm vào phái tiền điện mỗi tháng khoản 300k nữa ^^

9. davit

davit Member

Thích đã nhận:
    0
    -Cám ơn các bạn đã góp ý!
    - Vì thông tin này mình đọc trên báo thấy lạ và mình cũng chưa thấy ai thực hiện nên mình gửi lên diễn đàn để anh em có kinh nghiệm cho ý kiến đánh giá. Biết đâu sẽ có những phát hiện mới thì sao? lúc đó mình sẽ có nhiều kinh nghiệm để nuôi cá la hán. Mình nói như vậy có đúng không anh em?
    - Theo ý của mình, ai có cách gì mới cứ mạnh dạn gửi lên diễn đàn để các anh em phân tích rút kinh nghiệm thì lúc đó mới có những cách nuôi tốt hơn.

10. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Người trả lời trên báo chắc chắn là chưa từng nuôi cá la hán, chỉ đoán mò thôi, thực tế ngược lại là đằng khác. Khi nhiệt độ xuống dưới 26, cá bắt đầu xẹp đầu, đặc biệt là những con dưới 3 ngón, nếu đúng theo báo nói thì ở miền nam ko cần xài cây sưởi rồi vì nhiệt độ trong này hiếm khi nào xuống dướin 24, trừ những ngày trời bão hoặc áp thấp thôi.

11. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chính xác, các bạn ở Thủ Đô, và các vùng lạnh, anh em còn thêm sưởi, vậy mà bạn nói xuống 24oC thì thật bó tay, nấm... cu cậu sẽ mau ra đi.!!!

12. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn nhiệt độ xuống nhanh thì mua một góc Đá,đập nhỏ cho vào túi nilon buột chặt thả vào hồ,,,muốn xuống bao nhiêu chả đc.