Để manh manh trống đạp mái hiệu quả hơn

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi thanhdkh, 26/9/12.

1. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Manh manh nhật trống nhà em hót hét nhảy múa tán tỉnh thì rất khí thế nhưng hình như kỹ năng đạp mái của nó hơi kém. Em thấy chim mái rung mạnh đuôi, cúi đầu xuống, chổng mông lên muốn mời nó nhảy lên lưng rồi mà nhiều lần nó không nhảy lên mà phang con mái mới điên chứ.

Vậy em lập topic muốn nhờ các anh chị box chim finch nhà mình tư vấn giúp em cách làm cho nó đạp mái hiệu quả hơn với ạ. Hình như em nhớ có lần đọc được ở đâu đó là cho nó xem clip đen để nó học hỏi kinh nghiệm, vậy cách đó có được không ạ? anh chị nào có clip đó thì cho em xin với.
    Thêm nữa là em đã quan sát kỹ và thấy thời gian chim nhà em "yêu" nhau chủ yếu là buổi sáng sớm khi vừa thức dậy và rời khỏi tổ ra ngoài. Còn trong ngày không thấy lúc nào chúng nó làm chuyện đó nữa mặc dù chim trống vẫn hót và tán tỉnh, loanh quanh bên con mái suốt ngày. Vậy có cách nào làm cho chúng nó tăng số lần "yêu" lên không ạ?
    Em xin cám ơn.

P/S: lần đầu em chơi finch nên thiếu kinh nghiệm, em lập topic hỏi hơi vớ vẩn mong các anh chị thông cảm nhé, hi hi

Last edited: 26/9/12
  2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    @ thanhdkh: nếu thanhdkh k đọc nhầm thì bạn cứ "thử". Haha. Mình nghĩ bạn can thiệp quá nhiều vào tụi nhỏ rồi đấy.

thanhdkh thích bài này.
  3. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    dạ, chắc tại lần đầu em chơi nên thích quá cứ rình mò tụi nó cả ngày, hi hi.
    Cái clip em định nói là cái clip chim "yêu" nhau chứ không phải của người đâu anh à:))

4. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Mình hiểu ý bạn, nhưng k biết là chim cũng biết xem tivi và hiểu những gì diễn ra đó.

thanhdkh thích bài này.
  5. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Bạn cứ thật bình tỉnh và kiên nhẫn chờ lứa sau mà không cần làm gì hết chỉ cho chim ăn uống đầu đủ là được, vì theo bản năng chúng tự biết cách yêu nhau thôi

6. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    bạn cứ vất ra đấy , chim cũng đâu có ngu đến nỗi không biết chuyện đó hả bạn....hehe,... bản năng cả mà:))