Đề nghị giải thích chức năng của từng lớp trong hồ Thủy Sinh

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi uxutu, 6/6/07.

1. uxutu

uxutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em thấy có rất nhiều bài nói về cách làm nền hồ thủy sinh.
    Một số người lại đưa ra cách làm nền của riêng mình..
    Nhưng chưa thấy ai nêu ra công dụng của từng phần một cách rõ ràng.
    Người mới như em khó hiểu quá

Vd: Các anh có thể nói rõ.
    Thường thì nền bể thủy sinh được cấu thành nhờ ...... phần
    Phần dưới cùng:
    Thường dùng:................nhằm mục đích:.........................
    Phần thứ 2:
    Thường dùng:................nhằm mục đích:.........................
    Đôi khi có thể dùng:......... để thay thế.......
    .......

Nếu các anh có thể giải thích cách làm bể thủy sinh theo cách này thì hay quá.
    Cảm ơn các anh.
    Mong các anh giải thích vì đây không chỉ là câu hỏi của riêng em mà còn là của hầu hết tất cả những người đang muốn chơi bể.

2. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cũng tùy người chơi, tình trạng kinh tế và kinh nghiệm mà mỗi người chọn cho mình cách làm nền thích hợp nhất. Theo mình, về cơ bản nền phải có 3 phần như sau :
    *[BTầng dưới cùng[/B: Đây là phần quan trọng nhất, là hỗn hợp giữa đất nền và phân, có thể thêm một số phụ gia khác như phân vi sinh trộn chung lại. Đây là phần mà cây sẽ trực tiếp hút chất dinh dưỡng nên phải làm hết sức cẩn thận. Mình cũng mới chơi nên phân này dùng đất nền và phân DBO.
    *Tầng giữ: Phần này sẽ là lớp cát dày khoảng 1-1,5cm, chức năng là ngăn ko cho lớp đất nền trồi lên và đảm bảo cho chất dinh dưỡng tan dần không quá nhanh.
    *Tầng mặt: Tầng này cũng có 2 lớp sỏi. Lớp thứ nhất là lớp sỏi nhỏ, trên là lớp sỏi to hơn. Phân này có thể dùng cát, tùy theo thẩm mỹ từng người, chức năng cũng vừa trang trí và không cho lớp cát hay đất nền trồi lên khi cắm cây. Tầng này khá dày, theo mình nghĩ tố nhất là nên hơn 2 cm. Cây khi cắm xuống sẽ từ lớp sỏi nhỏ đến lớp sỏi lớn.
    Ngoài ra, bạn có thể bổ sung phân nước cho hồ trong thời gian mới setup hoặc dùng thường xuyên sẽ giúp cây phát triển rất tốt.
    Đây là một số ý kiến của một người mới chơi thủy sinh, bạn có thể tham khảo ý kiến của nhiều chuyên gia khác để có được một cái nền tố nhất.

3. uxutu

uxutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hổng hỉu.. Anh bảo là "Lớp thứ nhất là lớp sỏi nhỏ, trên là lớp sỏi to hơn" nhưng lại cóCây khi cắm xuống sẽ từ lớp sỏi nhỏ đến lớp sỏi lớn tức là lớp nào ở trên, lớp nào ở dưới.
    Cắm thì phải cắm từ trên xuống-> sỏi nhỏ ở trên sỏi to ở dưới
    Nhưng lại có câu "trên là lớp sỏi to hơn"
    Em chẳng biết to nhỏ thế nào cả. ... hì hì , Mong được giải thích.
    mà to là to bao nhiêu.
    Nhỏ là nhỏ thế nào?
    Bao nhiêu CM

Cát này là cát gì? Cát trắng sông Hồng được chứ? hay là phải là cát vàng xây dựng có kèm theo sỏi lẫn trong đó.
    Tỉ lệ trộn là bao nhiêu? So với bể? So với nhau?
    Đất nền là đất gì? Nham thạch được hông?

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình vẫn làm trải sỏi to ở trên (lắng bụi), sỏi nhỏ ở dưới (giúp nền nhả vừa phải, các cây nhỏ ko bị bung lên)..
    Tất cả câu hỏi của bạn đặt ra trên forum đều có đầy đủ (trong các bài sticky), bạn nên dành thời gian đọc nhiều hơn thời gian, chứ mình nghĩ ko ai có thời gian để tổng hợp lại thành 1 bài hộ bạn, hơn nữa nghề chơi mỗi người 1 cách và cũng ko ai khẳng định cách của mình là đúng hay sai, tốt hay ko tốt, tùy theo từng điều kiện và hoàn cảnh thì sẽ có những loại nền thích hợp.

5. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ái chà, mình chỉ đưa những thông tin cơ bản nhất thôi. Bây giờ mà ngồi viết lại tường tận cho bạn thì hơi vất vả đấy. Hay ban chat với mình qua nick baotan267, sẽ dễ trao đổi hơn. Bạn cũng nên gửi thắc mắc đến những người có kinh nghiệm trên diễn đàn để thu thập thêm ý kiến