Đề nghị lưu ý khi mở chủ đề mới

Thảo luận trong 'Thông báo - Hoạt động - Góp ý' bắt đầu bởi tienbm, 24/8/06.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hiện tại Thành viên mới vào diễn đàn do bài viết quá nhiều và chưa tìm hiểu hết các tính năng của diễn đàn, nên thường có các bài mới với chủ đề không ăn nhập nội dung hoặc Chủ đề đã có, vì vậy Lưu ý các Thành viên khi có ý định mở một chủ đề mới cần lưu ý:
    1. Cần kiểm tra kỹ xem đã có đề tài đó trước hay chưa (bằng việc nhấn chọn Tìm kiếm và gõ từ cần tìm, nếu có thì ta chỉ nên viết tiếp cho chủ đề đó thôi nhằm tránh làm loãng diễn đàn, và người xem cũng dễ theo dõi hơn.

2. Mở bài mới nên chọn đúng box quy định nội dung.

3. Tựa đề bài mới nên Chính xác với nội dung của bài để các thành viên khác có thể nhanh chóng giúp bạn. Thay vì đặt tựa đề là "cứu em với"; "Help me".... thì bạn nên đặt "Cá em hoặc Bể của em bị...., phải làm sao?", các Bài có Tiêu đề không phù hợp nội dung sẽ bị người quản trị xóa mà không thông báo đâu.

4. Về việc sưu tầm tài liệu, các bạn nên ghi rõ nguồn thông tin nhằm tạo điều kiện cho các thành viên khác tham khảo sâu hơn. Nên ghi rõ đường dẫn (internet), tên báo, số báo, số trang...

- Hiện nay, trên diễn đàn có nhiều người có khả năng trả lời các câu hỏi, nhưng khi các bạn chỉ đích danh bác A... thì những người kia ngại không dám trả lời. Hơn nữa, nếu chỉ tập trung vào hỏi bác A, e rằng bác A sẽ quá tải mất. Do vậy, Nếu các bạn muốn hỏi đích danh bác A... vấn đề cụ thể, các bạn nên gởi tin nhắn riêng hoặc mở chủ đề mới ở mục hỏi đáp - kinh nghiệm, nhắn tin.

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Em nghĩ bác Tiến nên để bài này ở trang chủ luôn, mọi thành viên mới đều có thể xem & rút kinh nghiệm luôn từ đầu bác à!

3. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    theo em thì các bác quản lí web thông bao trước cho các thành viên mới như vay là rất phù hợp rồi !!!!!!!! Hy vọng các bác sẽ không có trường hợp bị quá tải nữa

4. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Bác Tiến nên đễ bài này trên đầu của tất cả các box dùm vì có quá nhiều đề tài hỏi khó trả lời lắm mà làm cho diễn đàn nhiều khi rối tung khó tìm kiếm được ( vd : lúc sáng cháu tìm cách trị bệnh cá dĩa mà chấu thấy tiêu đề gì đâu , cứu cứu, giúp với, sos, cái nài là gì v.v... pó tay 1 tiếng sau cháu mới tìm được 1 bài tình trạng giống như mình, rất là nhiều làm người lhác rất khó tìm ạ. Một vài lời góp ý bới bác.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hiện tại ABV đang bị lỗi, pót Chủ đề mới 1 số box không được, chúng ta có thể khắc phục tình trạng này bằng cách Pot tiêu đề của Chủ đề mới bằng tiếng Việt không dấu thì sẽ được, vậy mong các bạn chú ý dùm.
    Chúng tôi sẽ sửa ngay Tiêu đề của các bạn cho có dấu Tiếng việt khi các bạn đăng Tiêu đề tiếng Việt không dấu và sẽ sớm khắc phục lại để các bạn có thể post chủ đề được bình thường!!

Xin Cảm ơn các Bạn.

6. NGUYỄN PHÚC

NGUYỄN PHÚC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Kể từ hôm qua, box Hội cá dĩa Sài gòn xuất hiện trên diễn đàn ABV, có thể nói anh em thành viên trong nhóm rất vui và rất làm vinh dự vì đây chỉ là một nhóm nhỏ do những người yêu thích cá dĩa lập ra mà vẫn được BQT diễn đàn quan tâm, giúp đỡ nhiệt tình để tạo cho anh em có được một sân chơi lành mạnh, bổ ích và hạn chế được những khiếm khuyết mà diễn đàn từng mắc phải.
    Trước tiên, cá nhân QL xin chân thành cảm ơn anh Tienbm đã đồng ý tạo ra box này và có những chỉ dẫn tận tường trong những ngày đầu thành lập nhóm. Đây là sự thể hiện tính hòa đồng, san sẽ của diễn đàn đối với mọi thành viên khi tham gia vào điễn đàn, nó đã đi đúng tiêu chí của diễn đàn chúng ta đưa ra từ đầu.
    Tuy nhiên, Ql xin góp một ít ý kiến nhỏ như sau :
    1/ Nên để cho tất cả các thành viên trên diễn đàn (kể cả cá la hán, thủy sinh, lan...) có thể vào xem sự hoạt động và nhộn nhịp của Hội. để từ đó kích thích sự ham muốn tham gia vào Hội khi có nhu cầu.
    2/Nếu chúng ta chỉ cho các thành viên trong Hội được vào trong box đó thôi, thì có lẻ chúng ta khó lòng mà mở rộng, gọi mời để được tăng thêm số lượng thành viên mới.
    3/ Có những thành viên mới muốn tham gia vào Hội mà chưa đăng ký, họ muốn xem hội hoạt động như thế nào thì họ không thể xem được. và họ cũng chẳng biết phải làm thế nào để tham gia.
    4/ Kể từ hôm qua, Box cá dĩa Sài gòn xuất hiện, có rất nhiều người muốn vào xem nhưng không vào được, nếu không xem được thì có lẻ cũng khó lòng mà họ tham gia.
    Do đó theo ý kiến riêng của QL thì : chúng ta nên mở rộng cửa để tất cả các thành viên của các box khác có thể vào xem. tuy nhiên để hạn chế việc SPAM vào bõ này thì nên có chức năng chỉ xem chứ không được quyền post bài, chỉ được post bài khi đã là thành viên của Hội. Khi đã là thành viên mà post bài mang tính chất không tốt SPAM thì mod hoặc nhóm trưởng có quyền xử lý theo quy định chung của diễn đàn.
    Trân trọng kính chào !

Last edited: 19/12/06
  7. ThủyMộc

ThủyMộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác Tienbm ơi!
    Ở mục sản phẩm- phụ kiện Bác có thể làm như ở" Lish cây thùy sinh" được ko ạ.
    Ví dụ như về Lọc- Bơm cho bề thủy sinh: bác cho hình ảnh,ưu khuyết điểm,giá cả,nơi bán.kinh nghiệm-tư vấn và các thông tin khác (nếu có).
    Tương tự như vậy ở các dụng cụ cần thiết chơi bể thủy sinh.Nếu được vậy thì rất là dể dàng và rất thực cho người mới.
    Cám ơn Bác nhiều.

8. Qtoai

Qtoai Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào Ban Quản Trị web,

Em muốn tham gia diển đàn bằng cách mở chủ để mới, nhưng nhận được thông báo này:

Thank you for posting! Your post will not be visible until a moderator has approved it for posting. You will now be taken back to the forum. If you opted to post a poll, you will now be allowed to do so.

Vậy làm sao đây?

Không thể pót hình vào galery được: Bạn không được phép?

Làm sao đây?

Mong hướng dẫn cụ thể của BQT.
    Thân

9. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Để post đc hình vào gallery bạn phải là thành viên chính thức, có 10 bài trở lên
    Mở chủ đề mới nếu không được, khuyến cáo nên để Tiêu đề chữ không dấu (các MOD sẽ chịu trách nhiệm sửa)
    Xem thêm thông báo tại đây:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/announcement.php?f=12&a=36

10. chào mào

chào mào Member

Thích đã nhận:
    0
    em gửi chủ đề mới luôn bị màn hình trắng . gửi ko đc anh xem lại giùm em

11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nên gửi chủ đề mới với tiêu đề dài vừa phải thôi và đánh bằng tiếng Việt không dấu là được.

12. hanoinians

hanoinians Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào ban quản trị

Tôi tình cờ biết được diễn đàn này và thấy nó rất thú vị , mọi nguời tham gia rất hứng khởi và tôi cũng đã đăng ký nick để tham gia diễn đàn. Nhưng sau khi đăng ký và gửi bài thì gặp một số những thắc mắc sau :

1. Bài viết ko được đăng tải ngay lập tức mà phải qua kiểm duyệt của admin ( có thể vì tôi chưa là thành viên chính thức nên phải chờ kiểm duyệt_ không biết nếu đã đựoc chính thức (sau 10 bài viết ) thì bài viết , qoute có được đăng tải ngay lập tức như các diễn đàn khác hay ko ?
    2. Quá trình đăng ký thấy báo nick phải được kích hoạt bằng Email nhưng 2 ngày rồi tôi ko thấy link để kích hoạt ( nick vẫn login được nhưng ko thể post được bài)
    3. Theo như huớng dẫn của ban quản trị là nên mở chủ đề mới ko có dấu ( tôi đã thử) và được báo là " bạn ko có quyền gửi chủ đề mới " không biết đây là truờng hợp chưa kích hoạt nick hay chưa là thành viên chính thức

Một diễn đàn rất hay, muốn tham gia nhưng ngay những lần đầu tiên đăng ký hay gửi bài đã gặp một số những khúc mắc mong ban quản trị hồi âm.

Chúc Vui !

13. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    @ hanoinians: Bạn thử post lại bài đi, và nhớ là post đúng chuyên mục thì bài của bạn hiển thị ngay, Xin chào mứng bạn đến với ABV, và với bài trên đây của bạn có đầy đủ dấu tiếng Việt cùng vói nội dung đúng chỗ đúng nơi thì bài của bạn hiển thị ngay

14. thangali

thangali New Member

Thích đã nhận:
    0
    thanh vien moi xin nga mu kinh chao.

em la thành viên mới, thích chơi chim, xin chào, và xin chúc sức khỏe tới tất cả mọi người trên diễn đàn. có gì xin mọi người hết sức giúp đỡ.

15. mailovechrist12

mailovechrist12 New Member

Thích đã nhận:
    0
    em gưi chủ đề mới ma không đươc khi bâm gửi thi mở ra không có chủ để em mở

16. VIP

VIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao mình không thể sử dụng chức năng tìm kiếm trên diễn đàn được, làm cách nào để sử dụng được đây. :confused:

17. kien

kien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải xác nhận email và viết đủ bài để thành thành viên chính chức mới dùng chức năng tìm kiếm được (hehehe... cái này là mình quan sát thấy vậy chứ kg phải mình là Mod mà ra điều kiện đâu nhé... đừng giận oanh mình nhen...)

18. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bac tienbm oaiiii, em muon post hình để khoe con cá của em mà vẫn chưa được quyền gửi kèm file mặc dù đã post len diễn đàn 17 bài rùi. Mong bác xem lại giúp :crying: :crying: :crying:

19. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    @ all tất cả những bạn mới:
    Các bạn luôn được quyền pót hình ngay từ lúc pót bài đầu tiên, những bài đầu của các bạn luôn bị kiểm duyệt bởi các thành viên trong BQT. Có 1 số bạn thắc mắc là sao không pót được hình hay không pót được bài viết thì tức là các bạn đang gặp trục trặc, cần phải xem lại kỹ thuật pót bài của mình.
    Thông thường lỗi của các bạn mới hay vấp phải như sau:
    - Pót hình nhưng hình không hiện, do sai đường linhk hay trục trặc nào đó mà BQT không thể sửa được => Bài đó sẽ không được hiện (bị xoá).
    - Pót bài viết không dấu tiếng Việt => bị xóa.
    - Bài viết mang tính chất câu bài, pót liên tục các bài viết với chỉ 1 nội dung đại loại như (Cá bạn đẹp quá.....50kt). Bài viết spam ( không trùng với tiêu đề của chủ đề). Bài viết có tính chất mua bán không đúng nơi quy định. Bài mang nội dung có thể Pm nội bộ giữa 2 hay 1 nhóm thành viên có nội dung không liên quan tới chủ đề.
    Vì vậy, khi các bạn thấy bài của mình cứ bị kiểm duyệt mãi, và có 1 số bài không hiện nên được, tức là các bạn nên xem lại nội quy của 4r.

20. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng không thực hiện việc tìm kiếm trên diễn đàn đươc,từ lúc đăng kí đến giờ k thấy ban quản trị gửi mail xác nhận cho mình,sẳn đây em nhờ các anh vui lòng gửi mail xác nhận lại dùm em được k a,cảm ơn rất nhìu!

à,wên.Địa chỉ mail của em:thanhgnoh@yahoo.com.Em cảm ơn