để nước 1 tháng vẫn trong vắt

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi davebatista, 4/3/08.

1. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mọi người trên diễn đàn, mình mở topic này lên để góp thêm kinh nghiệm và giảm bớt cực khổ cho bà con. nhà mình có hồ 60x40x40, máy lọc chỉ 12w mà thôi thêm vào đó là bộ lọc 4 ngăn tràn do mình tham khảo trên forum và tự thiết kế ra.
    Sẽ không có gì phải bàn cải về những vấn đề mà mình nêu trên. theo mình thấy không phải có 1 máy lọc tốt bộ lọc nhiều ngăn là có thể làm hồ trong sạch được, mà cái chính là chúng ta phải biết lắp đặt bộ lọc và máy lọc sao cho hợp lí để nước sẽ luân chuyển khắp hồ. 1 vấn đề nữa là ở phần máng lọc, các bông lọc rất quan trọng, chúng là nơi giữ các chất thải và vi sinh vật, các vi sinh vật này góp 1 phần khá quan trọng trong việc khử đi mùi hôi tanh của hồ cá.lọc 4 ngăn ở nhà mình gồm 3 bông lọc nhưng lúc nào cũng xài 2 bông lọc cũ và 1 bông lọc mới. Vì vậy nước trong hồ luôn trong vắt(gần bằng nước suối thôi) và không có mùi hôi
    Đó là kinh nghiệm về vấn đề nước, nếu như các bạn có thắc mắc hay ý kiến thì hãy cùng bàn luận về vấn đề này nha

2. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    trước giờ mình vẫn làm vây mà,,,,tùy thôi nếu cho cá ăn đồ ăn khô thì nước rất dễ đục

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn xài hồ 60 mà hộp lọc tới 4 ngăn thì lo gì không sạch. Quan trọng khi cho ăn hơi thiếu đừng thừa thì hồ sạch được lâu hơn và nhớ dùng vợt hoặc cái ống hút phân ( 15k ) thì hồ bạn để cả tháng vẫn trong veo hà. Chào nhé.

4. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    hộp lọc nhà mình để bông lọc , san hô , nham thạch, nước cạn đến 1/3 hồ mà vẫn trong veo, không hề có động tác hút phân hay thay nước gì cả , vô tư luôn, chỉ mỗi tội để đèn nhiều quá lên rêu nâu , sắn 1 con lau kính to to chắc ok, cá nhỏ Lahán đánh chỉ còn cái đầu:sick:

5. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Mình thì lại khác , có lẽ là trang bị nhiều hơn các bạn . Hồ mình 1m X 40 X 50 dùng 2 máy 25w để 2 đầu hộp lọc 3 ngăn ( của bác trinhphuongan ) + thêm lọc đáy như của bác DuongNguyen chỉ , nước lúc nào cũng như Lavel :x , bông lọc thì khoảng 2 tuần giặt 1 lần ( chì giặt lớp trên cùng của hộp lọc thôi ) nước hụt ( bay hơi ) thì châm thêm , mình cũng đang thử nghiệm xem bao nhiêu lâu thì nước sẽ đục để thay ( đã được 3 tuần và châm thêm nước 5 lần ) nhưng vẫn chưa thấy hiện tượng nước xấu đi :x , mặc dù mình nghĩ sẽ không có gì là tuyệt đối cái chính là thời gian lâu hay mau thôi !
    _ Còn 1 vấn đề nữa là " rêu nâu " như bạn TOAN-THIENPHU có nói , mình cũng bỏ 1 em lau kính vào rối nhưng hình như không hiệu quả :( nó vẫn sinh sôi hàng ngày , dùng cây vệ sinh hồ chà rửa đi nhưng khoảng 3 ngày sau lại xuất hiện ( mặc dù đèn mình mở 1 ngày chỉ khoảng 8h ) không biết có cách nào xử lý không các bác ?

6. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chà..dân chơi có khác :eek:, để bữa nào wa học hỏi để cải thiện cái hồ bé bé ở nhà chút nghen..he.he.he:D

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Theo mình rêu nâu đó là do bạn để nước quá lâu mà ko thay đó. Hồ nhà mình y chang nhà bạn: hồ 1m, hai lọc 25W hai đầu, lọc đáy, hộp lọc 5 ngăn thoát nước ở giữa và nước luôn luôn trong vắt. Vì mình ko xử lý pH khi cho nước vào hồ nên 3 ngày mình là mình thay nước để đảm bảo pH ko tăng. Rêu nâu chỉ xuất hiện khi mình để nước cỡ 1 tuần mà ko thay

8. thanhtrieu

thanhtrieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có cai hút phân nữa hả bro?
    Ah, miềng thấy ngoài tiệm bỏ đá nhỏ nhỏ rất nhiều vào trong hồ, cái lọc thì ngay đống đá nhỏ đó, chắc là sẽ ko hút sạch được phân cá rồi.

9. hukieu

hukieu Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ các pro để nước lâu thay nhỉ. mình thì 1 tuần thay một lần dù nước trong .mình sợ rêu lắm.

10. davebatista

Thích đã nhận:
    0
    rêu nâu bám lên thành kiếng là 1 vấn đề mình cũng thấy nan giải của hầu hết moị người, mình thì ra ngoài tiệm mua cái chùi kiếng bằng cục hít (30k 1 cái àh) lâu lâu coi cá buồn buồn quét qua quét lại chơi
    theo mình thấy hầu như ai xài lọc nhiều ngăn cũng để bông lọc ở ngay các khay, theo mình như thế thì lọc không sạch với lại tiêu tốn nhiều bông lọc, mình thì để bông lọc ở giữa ngăn tràn và ngăn chặn, mình đã nghiên cứu kĩ về điều này, bông lọc ngoài tiệm khi bán có độ dày 3cm, mình làm ngăn tràn và ngăn chặn cách nhau 4cm, bông lọc mình gấp đôi lại và gắn lên ép lượng nước lại, nên khi qua lớp đầu tiên là đã không còn tí nước dơ nào, lọc của mình chỉ xài bông lọc và san hô để giữ Ph, cũng chả cần tới than hoạt tính hay nham thạch gì cả

11. david

david Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trong chưa chắc là sạch đâu bạn ơi.hồ mình để hơn 1 tháng mà nước vẫn trong nhưng mà cá mình bị nổi ghẻ hoài.tại vì chúng ta xài san hô tăng ph làm chất nước cứng hơn nên lắng đọng chất dơ nên nhầm tưởng lả hồ sạch...thật ra là ko phải vậy đâu bạn ơi.chúng ta vẫn phải thay nc định kì 1 tuần 1 lần để cá tốt hơn chứ đừng quá ỷ y vào bộ lọc đc đâu...thân

12. davebatista

Thích đã nhận:
    0
    nếu như để 1 tháng mà vẫn không bệnh hoạn gì thì tốt không hả bạn. mình chỉ lập topic cho nó ngầu thế thôi, với lại mình cũng đã từng thử với con KKX cuả mình rồi, sạch thì sạch vậy để ngắm nhìn cho sướng mắt thôi chứ 1 tuần vẫn phải thay 1 lần để cá phát triển tốt.
    topic này chỉ nhằm đề cao công nghệ lọc của chúng ta mà thôi, chưa tính đến chuyện bệnh hoạn. có 1 điểm nữa là mình xài rất ít từ bông lọc cho tới san hô(sinh viên nghèo trèo cao chơi cá) vì vậy không cứng quá mức đâu bạn à

13. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Rêu xanh là hồ dơ, rêu nâu là quá dơ (vì để lâu ngày không chà thành hồ). Chịu khó vệ sinh hồ sẽ đẹp mà lại tránh được nguy cơ bệnh tật,mà cá bệnh thì mệt lắm các bạn ơi. Thân

14. Kid_Kute

Kid_Kute Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có 1 cái lọc nước , nhưng tội nổi là nó hút phân vô lun , nếu nó qua luôn thì hok cần nói làm gì đằng này nó dính phân chổ lổ hút , thấy gúm chết được , nên thường xuyên nước bị đục hoài có cách nào hok chỉ em với mấy bác ơi

15. davebatista

Thích đã nhận:
    0
    cái máy lọc nước của bạn chắc gắn cái rỗ màu đen đen nên phân nó dính lại, nếu cá bạn đủ lớn thì bạn gỡ bỏ cái rỗ đó đi, để gần mặt đáy 1 tí khoảng chừng 2-3cm, phân sẽ ko dính lại nữa mà sẽ bị say nhuyễn bởi máy quay bên trong thành mùn rồi lên lọc, chúc bạn thành công!!!

16. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ em nhỏ thì xài lọc như vậy là sạch thì phải và chắc cá em củng là cá bột chứ lá lớn thì 1 tuần là dơ thôi,mấy cái lọc 3 ngăn hay 4 ngăn chỉ hổ trợ lọc thôi,anh em trên diển đàn này làm hết rồi chỉ có lọc đáy là thấy xài ổn nhất thôi

17. davebatista

Thích đã nhận:
    0
    nhà không phải cá bột blackdragon à, kkx 4 ngón rưỡi rùi, vả lại cũng đã thử ở hồ 80 của ông bác(ổng bán cá giống nên hay qua học hửi kinh nghiệm phụ ổng thay hồ nên tiện thể thử cách của mình luôn)

18. wave100s8443

wave100s8443 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới mua ở tiệm 1 thứ thuốc trị rêu xanh màu trắng dạng giống kem giặc đồ của Thái. bỏ vào hồ là sạch rêu xanh, mà k biết có hại gì cho cá k? 3 ngàn 1 muỗn nhỏ.

19. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Làm lọc đáy chui kiếng hàng tuần -> 1 tháng thì thay nước !

20. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cách rẻ tiền cho khay lọc nhựa 1 ngăn

Các bạn sử dụng lọc tràn 3 ngăn trở lên thì sang rồi,lọc này mà để nước dục thì tệ quá.Nhưng nhược điểm của lọc này vẫn còn cặn bẩn.Mình có cách này rất rẻ tiền đây,bạn chỉ cần lọc nhựa 1 ngăn là được,bạn mua khăn giấy ướt (loại khăn giấy các nhà hàng thường dùng,không rả trong nước,bán nhiều ở các siêu thị ) giặt sạch hết mùi (không vò,chỉ để trong lòng bàn tay và hứng dưới vòi nước bóp vài cái là sạch).Xé bông lọc thành 2 lớp,trải khăn giấy giữa 2 lớp bông,đặt vào khay lọc.Cách này bạn không thay nước 1 tháng nước vẫn trong veo,không cặn bẩn,nhưng vẩn nên thay nước 1 tuần lần,1 lần 1/3 là tốt nhất,bông lọc giặt dùng lại,khăn giấy thay 2 tuần lần.