Đếm giọt C02 bằng dây truyền dịch???

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi kenshin14488, 21/7/07.

1. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Theo kinh nghiệm của bậc tiền bối đi trước, mình vừa chạy ra tiệm mua cái ống dây truyền dịch về (3k/bộ), về cắm ngay vào chai C02...:
    Chai thứ nhất: xì ì ì ì....... [-(
    Chai thứ hai: không thấy ra khí, mặc dù rất cứng, lấy tay bóp mạnh thì khí chạy ra quá trời...
    Nói chung là... :blushing: mình không biết xài cái ống truyền dịch đó như thế nào cả, bác nào có thể chỉ cách chế biến và lắp ráp lại cái ống dây đó không? Xin cảm ơn rất nhiều! :-*

2. phantuanlinh

phantuanlinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Ở bộ dây truyền dịch có cái để tăng giảm ấy, sử dụng cái đó để giảm bớt khí ra.

3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    CO2 tự chế thì phải điều chỉnh bằng cách tăng giảm lượng men, chứ các cậu vặn nhỏ ống ra thì sẽ ......BÙM.......
    Cộng dây truyền nước biển thì dùng để đếm giọt CO2 khi dùng CO2 hóa lỏng thôi!

4. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng vậy chỉ dùng để biết có khí ra không hay thôi chứ ko dùng dễ điều chỉnh dễ bị bục ( có thể là bình or dây ). Cho nước vào cái dây nhìn cái chỗ bình to to la thấy ngay.
    The càesongtrang nói bạn chỉ có thể tăng chỉnh lượng khí ra chậm hay nhiều dự vào lượng nem ( kinh nghiệp ).
    Chúc mau thành công.

5. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Mình làm được rùi các bạn àh, thực tế là tăng giảm không hề ảnh hưởng gì đến chai cả, và cũng không nổ.
    Mình cho 2/3 nước vào cái ống to trong suốt, sau đó treo lên thật cao, đầu kim thì gắn vào trong bể, kết hợp với bộ trộn (mình chưa làm, hiện gắn tạm vào cái máy lọc, nó xoáy bọt ra bé xíu xìu xiu :D), cái này này là dây fải treo cao nhá, đầu còn lại nối thẳng với chai C02 (thẳng góc vuông 90 độ so với bề mặt đất), sau đó quan sát, vặn vặn ống chỉnh, khi nào thấy có bóng khí bay lên trong ống trong suốt to kia là đã có khí thành công rùi đó, việc còn lại là chỉnh theo liều lượng thui! Mình chỉ còn công việc chế cái trộn nữa là đủ bộ hand make! hihi, công nhận đồ hand make làm mình hạnh phúc và cảm hấy thích thú hơn khi chơi thủy sinh!

6. phantuanlinh

Thích đã nhận:
    27
    Co2 chế làm thì vui, mình làm thử rùi nhưng có cái bất tiện là khí không ổn định. Không bít có bạn nào bị không nữa.

7. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Thích nhỉ mình thấy vui cùng bạn đó. Bộ chộn bạn có thể tham khảo trên 4rum cũng có đó. Làm thang CO2 hoặc thiết bị trộn dùng máy bơm.
    Chúc bạn có nhiều niềm vui nữa từ hồ thủy sinh.

8. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Cám ơn các bạn đã chia sẻ cùng mình nha!
    Theo các bạn thì hiện giờ bộ trộn tự chế nào là tốt nhất và đơn giản nhất nhỉ?

9. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Thử cái nài coi cái này dễ chơi nè
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=13513

mình thấy bài của bạn trong phần chế thang CO2 theo mình bạn chọn loại nhựa mền ( lấy mấy tấm phim cũng dc ) hay hộp bông ngoái tai ( ra ngoài tiệm thuốc xin cái hộp đựng bịch bông ngoái tai ấy ). Hay bao đựng hồ sơ cũng dc ( loại bằng nhựa trong).
    Làm xong đưa hình lên cho anh em coi với.

10. hiệp

hiệp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dây truyền dịch mình cắm vào bình co2 ở phía đầu có cây nhựa nhọn( không phải đâu có mũi trích) phải không các bạn? mình làm vậy trả thấy nó đếm giọt gì cả?

11. phantuanlinh

Thích đã nhận:
    27
    @ hiệp: xem lại thử xem: có cho nước vào cái ống lớn của dây truyền dịch kô ? mở van chưa ? lấy bình nhúng vào nước thử xem có bị xì chỗ nèo không ?

12. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Chào cả nhà, tình hình là bộ C02 tự chế nhà em tạm ổn, viết vài dòng về cơ chế hoạt động nhé!
    Về bình C02, các bạn nối 1 dây nhựa xuyên qua nắp chai 1 ít, phần dây nằm trong chai ngắn thôi, chừng 2 cm, phần ở ngoài dài bao nhiêu thì tùy thích.
    Dây truyền dịch: đầu kim nhọn mình cắm thẳng vào trong máy bơm luôn, lấy ra lấy vô rất tiện, không có sao đâu. Đầu kim nhựa thì lấy cái đầu kia của chai C02 gắn bọc ngoài, trước khi gắn nhớ vặn vặn cái khóa dây truyền dịch cho thật chặt lại trước nhé.
    Rùi, còn cái thang C02, các bạn đặt phía trước đầu phun khí của máy lọc (không thích hợp cho những ai thích thẩm mỹ, vì mình xài máy lọc gắn trong và thang C02 tự chế to kềnh :D)
    Sau khi lắp ráp hoàn chỉnh, bạn vặn từ từ, thật chậm cái khóa dây truyền dịch, à trước đó hạy bóp 1 tí nước vào trong cái ống bự bự của dây truyền dịch nhé, để đếm giọt cho dễ. Chỉnh làm sao cho nó ra từng giọt 1 cách nhau 1 giây là đẹp!
    Cơ chế hoạt động: nếu để bình thường thì khí C02 chả dại gì mà vào hồ của bạn đâu, ở đây nhờ có hệ thống hút của máy lọc nên khí được hút vào. Khi khí được đánh tan và phun ra, nó đi thẳng đến thang C02 (tất nhiên là thang chỉ giữ lại 1 phần thôi) làm nhiệm vụ trộn và bay lên khỏi mặt nước.
    Cây của mình lúc đầu setup không có đèn nên đen xì xì, rút kinh nghiệm mua đèn + làm cái C02 cây xanh ngắt, cây đỏ thì lên rất đẹp chỉ trong chưa đầy 1 tuần => C02 được trộn rất tốt.
    Cái này cá mình nuôi vẫn khỏe mạnh, chưa có hiện tượng gì cả.
    Các bạn tham khảo!

13. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Vui nhỉ!
    nhà U ở chỗ nào thế bữa nào rảnh ghé qua xem cai hồ của ông. Mình trao đổi kinh nghiệm tí chút dc ko
    Tiện thể xin it cay hay cướp hay là trộm .v.v.... hi hi rùi về Dc ko vây.
    ( Nghe tới đây là đảm bảo sợ mất vía rùi ) hà hà ...