Đèn 1,2m T5, LED, Benxiang, hay tự chế???????????

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi caigicungdc, 9/10/11.

1. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Sau khi được các a e tư vấn giúp đỡ về Chân + hồ + PS thì tới phần thứ 4 là đèn.
    Em cũng đã có đọc 1 số bài trên diễn đàn nói về đèn. Xu hướng chung là T5, Metal. Có 1 vài a e đang thử nghiệm LED (a Fe, a Happysu). Mỗi cái đều có ưu khuyết điểm riêng.
    E chỉ có vài điều thắc mắc thế này.
    1. Ở tiệm Tú trân ở đường Huỳnh Văn Bánh, e thấy sử dụng đèn Benxiang bình thường nhưng cá, san hồ, hồ đều nhìn đẹp. vậy nếu nuôi cá, hải quỳ ở mức vừa phải thì có thể dùng cái này được không?T5 và metal thì khỏi phải bàn rồi.
    2. Em đi hỏi thì thấy giá của Benxiang và đèn LED cùng kích thước thì giá như nhau. LED còn rẻ hơn mới hấp dẫn chứ=P~. Tất nhiên không phải LED 3W hay 50W mà cách Fe hay Happysu sử dụng mà theo e nghĩ là LED bình thường, tổng công suất khoảng 36w, sử dụng trực tiếp nguồn 220v.
    Hồ e cao khoảng 65, lót san hô khoảng 5-10cm, vậy nếu làm LED này thì liệu ánh sáng có chiếu được xuống đáy ko?:confused:
    Mong nhận được sự tư vấn của a e.

2. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Bro đừng so sánh hồ mình với bất cứ hồ cá nào o ngoài tiệm. Tai sao ?? ly do vì những hồ cá ngoài tiệm, những hồ đó san hô ko định cư ôn định. Mỗi lần lại thì hồ mỗi khác. Những đèn đó người ta dùng chi cho san hô nỡ trong một thời gian ngắn, trưng bày---> bán. Còn nói đến sự phát triển thì khỏi bàn đến.

Theo quang điểm của mình thì ban nên chọn T5 hoặc Metal. T5 thì cho mình sự lựa chọn nhiều màu. Metal thì co được sự lấp lánh. Có thể phối hop 2 cái nếu bạn có điều kiện. Còn LED thì mình ko biết, có hỏi một số người thì lúc đầu họ nói ok, xài tốt lắm, nhưng thời gian sau hỏi lại họ im ru. Mình nghĩ nó ko bền và lam san hô lên đúng màu như 2 thằng kia. Đó là chút ý kiến của mình.

3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Thời điểm hiện tại đã có nhiều thảo luận về đèn rồi, và con đường cuối để bạn đi là t5 hoặc metal halide, nếu bạn chơi san hô mềm hoặc lps có thể dùng 4 x t5, còn chơi sps thì nâng số lượng bóng t5 lên hoặc xài metal, còn led thì chỉ dùng để trang trí thôi, hoặc bạn có thể đầu tư cả trăm bóng led như ferarri thì có thể thử, và chỉ nên xài bóng 3 - 5w thôi, đừng xài bóng led công suất cao quá, con đg led công suất quá lớn là lựa chọn rủi ro cao và theo mình là ko sáng suốt tí nào!

4. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Vấn đề dùng toàn bộ đèn LED cho bể nước mặn mình thấy có rất nhiều ý kiến khác nhau(cả tại VN va bên mấy 4R của nước ngoài), hiện tại mình cũng đang dùng 1 dàn đèn LED(90 bóng 3w = 270w led). Đến time nay mình thấy mọi cái vẫn ok, bể mình đa số LPS, có 1,2 cụ SPS thôi. Còn với bể bạn cao 65cm trừ 10cm đáy = 55cm nước nếu dùng LED(loại luxeon) theo mình thì ok kể cả bạn có dùng chóa gom hay ko. Như bể cuả mình cao 70cm(- 10,15cm đáy) ánh sáng vẫn xuống tới đáy, time bật 3h 100% công suất, 8h 75%, 10h 50%. Một số ý kiến cá nhân chia sẻ cùng bạn-chúc thành công!

5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Đèn gì ko phải là vấn đề "đầu tiên" phải bàn mà vấn đề ở đây là "tiền đâu". Trước hết là tiền đầu vào, tiền vận hành, tiền thay thế, Rồi đến muốn nuôi gì.

Metal - Mạnh, xuyên sâu, chi phí đầu vào đắt, chi phí vận hành đắt, phải thay thế bóng sau 3-8 tháng, chi phí thay thế đắt nhưng nuôi được hết và hiệu ứng kiểu lung linh với luồng sáng

T5 - sáng ok, xuyên ok, chi phí đầu vào ok, chi phí vận hành rẻ hơn Metal 1 tí, thay thế bóng 6-10 tháng, chi phí thay thế rẻ, nuôi gần hết, hiệu ứng ko có

Led - rất đang tranh cãi, nhưng nhìn chung là : sáng mạnh tại 1 điểm thẳng đứng, yếu ở xung quanh, xuyên ok, chi phí đầu vào đắt, chi phí vận hành rẻ, tuổi thọ bóng rất cao, chi phí thay thế gần bằng chi phí đầu vào, nuôi được gần hết, hiệu ứng như metal

Mỗi cái đều có điểm mạnh và điểm yếu và ko ai thắng ai, metal hay t5 hay led ko quan trọng bằng việc cung cấp đúng thứ san hô cần, đó là Par (độ sáng) và Kelvin (nhiệt độ màu).

Par là mức đo độ sáng mà đèn cung cấp, par càng cao thì càng nuôi được nhiều loại san hô, SPS, clam, quỳ là những loại cần par cao. Par giảm dần khi xuống sâu, giảm dần theo tuổi bóng, và giảm khi nước đục. Metal và led ngang cơ về par cao ở mức nước sâu 10cm, nhưng trở xuống thì metal mạnh hơn hẳn. Để đo được Par cần thiết bị rất đắt tiền, vì thế người chơi chỉ biết lấy nó làm chuẩn mực để so sánh giữa các loại đèn, chỉ biết tăng Wat khi cần chứ ko biết cụ thể

Kelvin là nhiệt độ màu của ánh sáng. 10000K có ánh sáng trắng hơi vàng, 12000K thì trắng lạnh, 14000K bắt đầu trắng xanh. Trong mỗi ánh sáng có đầy đủ sắc tố màu, đơn giản là xanh, vàng, đỏ, Kelvin cũng là để chỉ bóng mạnh về sắc tố nào. Ánh sáng xanh hay còn hay được gọi là actinic có độ xuyên sâu cao nhất, giúp san hô nổi màu khi nhìn và góp phần kích thích sắc tố màu phát triển. Vàng xuyên sâu kém nhất là nguyên tố giúp các sinh vật quang hợp và phát triển. Đỏ giúp rong rêu phát triển mạnh. Kelvin dưới 8000K chỉ để nuôi rêu, san hô phát triển tốt nhất với 10000K kết hợp actinic, san hô nhìn đẹp nhất dưới bóng kelvin càng cao càng tốt

Điều e muốn nói ở đây là đèn nào ko quan trọng mà quan trọng là hợp với mức tiền, nhu cầu của bro, và cách dùng đúng. Đồ hiệu mà dùng sai cách thì có khi ko bằng T8 với compact đâu, thế nên đừng bao giờ lắp đèn lên bể mà ko tìm hiểu thông số của nó - đặc biệt là nhiệt độ sáng dưới 8000K sẽ làm san hô mất hết màu theo thời gian

6. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Theo mình nghĩ tốt nhất là bạn mua T5, giờ đèn đó cũng sẵn mà đồ thay thế cũng đầy thị trường sau này nếu có nhu cầu SPS thì mua thêm MH còn T5 chuyển sang actinic hết là OK :)

7. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Ý này cũng hay. Nếu xong cái vụ đèn này nữa thì cũng tạm ổn rồi. Khi nào nhận đầy đủ sẽ tiến hành chạy chu trình Nito