Đèn bật 24/24 !!!!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lahan_hoa, 14/12/06.

1. lahan_hoa

lahan_hoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Các sư huynh cho hỏi,hồ nhà em để nơi hơi bị tối nên em để đèn từ 7h sáng đến 23h tối
    như vậy có hại gì không các sư huynh?Mong giúp đỡ,chân thành cám ơn

Cá của em lúc trắng lúc đỏ là do gì vậy mấy sư huynh?Nhất là lúc ko bật đèn,khi bật đèn lên thì em thấy rõ ràng là màu của nó đỏ dần lên,xin cac sư huynh giúp đỡ nha

2. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bác để hồ cá ở đâu dzậy bác, để 24/24 tốn điện lắm,ko cần thiết đâu bác ơi ,1 ngày 8 tiếng là đủ, và bác nên cho em nó ra chổ đông người ,sáng sủa, chứ để trong tối nó nhát lắm bác ơi
    ý kiến nho nhỏ,hihi

3. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tượng cá sẽ nhạt màu hơn khi tắt đèn là bình thường thôi bạn ơi, có khi nó còn nổi sọc đen nữa. Khi mở đèn thấy màu của cá đỏ hơn một phần cũng là do đèn đó bạn.
    Bạn mở đèn từ 7 giờ đến 23 giờ thì cũng không sao nhưng cũng nên cho cá ngủ chứ. Vậy khoảng 22 giờ bạn tắt đèn, sáng thì khoảng 8 giờ mở đèn. Mở đèn thường xuyên sẽ làm hồ mau đóng rêu nhất là khi bạn sử dụng san hô. Ngoài ra bạn cũng nên tìm chổ nào sáng để đặt hồ, dù sao ánh sáng tự nhiên vẫn tốt hơn.

4. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình thấy để đèn liên tục dễ gây tăng nhiệt độ nước lăm bạn ơi ,mà vì vảy cá khi chiều đèn thì sẽ sáng lên là chuyện bình thường

5. N-X-T.22

N-X-T.22 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Anh em góp ý thiệt tình đó Lahan hoa à! Có cách để cá thân thiện hơn với mình đó,hãy rèn luyện chúng là có được ngay thôi mà.Tôi đã làm thử rồi đó,nhà có một đàn cá đĩa 4c bạn biết đấy nó là loài nhát lắm,vậy mà cứ khi nào thấy ng lại gần bể nó lại bơi đến trông thích ghê lắm.Kết quả của thời gian mình cho ăn nhưng ko ngại gõ vào nắp bể dần dần thành quen đấy,nhưng cốt lõi là phải luôn giữ cho chúng một sức khỏe dồi dào thì huấn luyện gì nó cũng chịu hết.Chúc thành công nhé!

6. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    thực ra theo tôi vấn đề bật đèn 24/24 cho cá không tốt.
    Bởi:1. Không tốt cho sự phát triển của cá
    2.Tốn tiền điện

7. lahan_hoa

lahan_hoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ còn 1 chỗ duy nhất thôi,ko dời hồ đi được,đành chịu,mình sẽ cố gắng làm sao cho cá của mình ngày một đẹp hơn,cám ơn các sư huynh rất nhiều

8. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng rồi đó bạn nếu bạn để đèn 24/24 thì sẽ tốn điện đầu tiên nè.Kế đến là nhiệt độ của nước sẽ rất dễ tăng cao.Và cá cũng như người cũng có lúc phải cần nghỉ ngơi nếu bạn để đèn suốt thì cá sẽ không " chợp mắt" được đâu.

9. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Có một điều hại khác nữa mà các bạn đã quên đó là rêu hại,nếu dùng ánh sáng tự nhiên hoặc bật đèn 24/24 khả năng sẽ bị rêu tấn công, lúc đó chữa trị rất khó khăn, xác suất thành công không cao, việc setup lại khó tránh khỏi

10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @bác 007: đây là hồ cá LH thì có set-up cái giề đâu mà khó tránh vậy bác...:D:D:D

11. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chà bật đèn 24/24 chi vậy bạn, cứ theo tự nhiên thui, cũng có khoảng thời gian tối cho mí em đó nghỉ ngơi chứ.

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bật đèn nhiều thì rêu đã luôn đó. Không nên đâu bạn. Với lại để cá nghỉ ngơi.