Đèn cho bể 40 ( nhập môn phàm nhân đang rất lo âu và hoang mang )

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi iThienVu, 26/2/14.

1. iThienVu

iThienVu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    em mới setup cái bể 40 định trồng, dương xỉ, rêu java, tiêu thảo, tóc tiên... có dùng phân nền bon bon.. vì thời gian cũng như điều kiện không nhiều nên chỉ có khát khao trồng ít không gian xanh với những cây không đòi hỏi khắt khe về dinh dưỡng và ánh sáng.

em đã mua đèn kẹp led sobo 312A 4w, nhìn có vẻ khá sáng và bác chủ cửa hàng bảo sài tốt trồng cây, nhưng qua nhiều anh em tư vấn thì có vẻ đèn đó trang trí chứ không đủ cường độ ánh sáng cho cây quang hợp. :crying:

ai có kinh nghiệm tư vấn em cái là dùng đèn đó ổn ko hay phải thay đèn nào khác cho 1 bể 40x30x30 như của em. :-S ( em đang rất hoang mang và đầy lo lắng.. )

em xin cám ơn ạ.

2. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    học phí vậy là còn ít đó, nghe chủ cửa hàng bảo nhưng ko hỏi kĩ là cho cây j, ráy hoặc dxi thì cũng tốt đó, 4x3x3 = 36 lít --> đèn cứ phải 18 đến 36w

P.L.A.N.T thích bài này.
  3. Light Forest

Light Forest Thương nhân

Thích đã nhận:
    74
    Đèn Led bạn mua chỉ chiếu sáng bể cá ko thôi. Trồng cây ko lên dc đâu nhé. Nên dùng bóng Compact cho thủy sinh dài 35 cm cũng được. Trên Aqua Hà nội có bán đấy.

4. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    chỉ vì muốn thanh lý và bán được hàng bất chấp thiệt hại cho khách hàng, mà cái này em cũng có nghiên cứu qua và cẩn thận gọi điện cũng như tới tận nơi hỏi lại bác ý là em muốn mua cái đèn cho bể 40 trồng 1 số cây ko khắt khe về ánh sáng, co2 hay dinh dưỡng .... chủ yếu cho cái phòng có tí mầu xanh là được.

em còn kể rõ tên cả các cây em đang thích trồng như, rêu , dương xỉ, ráy, tiêu thảo..vv và bác ý còn tư vấn cả cây này cây kia thêm.

mà bác này cũng có tiếng tăm ở khu bách khoa đấy ạ, thôi em ko kể tên ra đây, vì cũng là cái dại khi tin tưởng vào những thương nhấn như thế. chả đáng bao tiền cái đèn những nghĩ cũng bực, mình có ham rẻ đâu cơ chứ, thà cứ nói phải mua cái odysea 35w kẹp mới chơi đc hoặc cửa hàng anh ko có cái đó thì có khi mình còn nể người ta hơn và sau này còn quay lại. haizz...

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đèn led mini chủ yếu dùng để trang trí cho bể là chính, nếu cây sống được với ánh sáng yếu đó thì bạn phải chọn cây phù hợp với ánh sáng yếu như ráy, rêu và thời gian ánh sáng bật cùng dài hơn thì cây mới sống được.
    Nhu cầu của bạn thì đèn đó có vẻ hợp lý rồi.

6. june boy

june boy New Member

Thích đã nhận:
    16
    Biết cái đèn này của bác mua ở đâu và bao nhiêu vì chính mình cũng đang chuẩn bị set 1 bể y như của bác .....và cũng đang phân vân vì nó rẻ . Kiểu này chắc phải chấp nhận tốn kém rồi đây . Như mình tìm hiểu bể cỡ 40x30x30 có 2 loại :
    giá khá chát .....
    khoảng 420k
    khoảng 550k

Bác chủ topic và ae xem thế nào nhé . Có gì chắc mình cũng phải mua 1 cái . Chỉ hơi sợ là mua đến lúc cháy bóng ko có mà thay thì .......

7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    bể 45 cũng có thể order đèn led chế, nếu ko trồng cắt cắm thì dùng cũng khá ok

8. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    tối qua thanh lý cả quả bể và quả đèn led, lỗ chí thâm mất hơn 1 lít, coi như học phí vào đời @@ và chưa kể 1 đống cây ra đi vì không đủ sáng, khổ thân các bé..

hôm nay phi ngay qua đồng chí em ở Vũ Trọng PHụng đặt quả bể mới để đổi vía 42x35x35 (khoảng 50 lít)

đang phân vân sự lựa chọn cho hệ thống mặt trời bé thơ:
    1 Đèn kẹp Odyssea Compact 36 (450k) , và cái thứ 2 là Mini light 36w (550k) còn cái compact máng 35 -50 nghe giang hồ đồn là hỏng là đứt ko có bóng thay @@

đang nghiên về dùng cái Odysea compact 36w cho lành, mục đích đơn giản là để duy trì 1 ông mặt trời nho nhỏ đủ cho cây cối phát triển ( không cần rực rỡ quá ) vì xác định chơi những cây ko cần ánh sáng mạnh, dĩnh dưỡng cao hay CO2, cốt có tí không gian xanh trong nhà.

các cao nhân thấy ý kiến em đưa ra khả quan và hợp lý chứ ạ ?

9. duyanhnghiem

duyanhnghiem Member

Thích đã nhận:
    1
    bé em 40 mà cũng đang phải đi DIY led 7020 cả 5630 day

10. Vu_NT

Vu_NT New Member

Thích đã nhận:
    1
    odysea đi bác với 36w/50 lít ( chưa kể là nền khoảng 5 đến 10 lít rồi ) TCN bò lồm cồm luôn ấy chứ ( bể em 60 x40 x40 có 4 bóng 18w mà cũng bò ác luôn) thế nên cừ thoải con gà mái đi nhé! ^^

11. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    hôm qua về vắt óc suy nghĩ và quyết định là làm luôn cái bể 60 x36x36 cho nó máu, đỡ phải nghĩ ngợi nhiều vụ đèn đóm @@

nhân tiên có bác Vu_NT cũng trồng TCN bò lồm cồm cho hỏi phát là nếu bể 60x36x36 mà làm 1 máng odyssea bóng 6500 thì liệu có bò được ko hả bác ? hay phải chọn loại bóng 10000 ( nhà em nghèo nên cố lên được bể 60 là quá cố lắm ròi, chắc phải nghỉ dưỡng sức vài tháng mới có lực vác quả CO2 ) nên các bác tư vấn xem vụ này ko dùng CO2 trồng TCN có khả quan ko ? và dùng bóng 6500 hay 10000 thì cái nào hợp lý hơn ? vì em thích trồng các cây ko cần CO2 và ánh sáng mạnh.

nhân tiên bác nào cần thanh lý máng odyssea 60 cho em giá nhé, em ở hà nội.

12. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    chào bạn : máng LED kẹp ý - mình dùng 1 cái 310A 3 hàng xanh 1 hàng trắng rêu java + dương xỉ phát triển tốt song ko đủ ánh sáng nhìn thấy sinh vật cảnh
    Giờ theo em bác chuyển qua LED chơi nó vừa bền vừa siêu tiết kiệm điện vừa an toàn vì nó chạy nguồn 12v3a. 12v5a, 12v10a
    biểu đồ so sánh tiêu thụ điện giữa LED và halogen
    [​IMG][/URL][/IMG]

bác qua LINK này có đủ LED thanh + máng nhôm + chân gác bể
    bác vào đây xem nhé bên em có đủ hết
    https://www.facebook.com/thuy.sinhkt?ref=tn_tnmn
    http://www.diendancacanh.com/forum/showthread.php/223682-Hà-Nội-Bán-Đèn-LED