Đèn cho bể Nano

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi migel, 16/4/07.

1. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Có bác nào có kinh nghiệm xài đèn cho bể nhỏ như bể Nano thì hướng dẫn cho anh em mới chơi Ts nhe. Đèn tự chế hay đèn chuyên nghiệp cũng được, ở TP HCM có bán các loại đèn này không? Thanks

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    bạn ghé APT - có địa chỉ trong box APT của anh Fah là có ngay cái trong hình! Ko thì bạn ghé Cao Quý 808 THĐ cũng có 1 loại cũng dùng cho bể mini nhưng tất nhiên ko prồ bàng cái đèn ADA trên mà bạn post

3. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Chơi một bể thủy sinh Nano kích thước 60x30x40cm thì dùng mấy bóng đèn vậy các bác? giá tổng cộng là bi nhiu? ^^ . Em là sinh viên nên chỉ chơi rong rải làm thảm giống sân bóng đá thui hehe!

4. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Xài đủ cho 1 hồ 60 thì 3 bóng là ok ! Đủ tiêu chuẩn để trồng cây ngon rồi đó.

5. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bể NANO là bể vuông 30 x 30 trở xuống thui! Đối với các bể lớn hơn 30 x 30 (ví dụ: 40 x 40) thì gọi là bể Vuông thôi.
    Kích thước 60x30x40cm thì không gọi là NANO đâu bạn ạh. Chỉ đơn thuần là bể bình thường trồng thủy sinh thôi. Với kích thước bể như vậy bạn có thể dùng 3 đèn 6 tấc hiệu jebo hay osram... nhưng với chiều rộng 30cm coi chừng không còn chỗ cho quạt. Bạn có thể Tham khảo mẫu đèn "pha" chuyên dụng công suất từ 120 - 250 w nhưng thiết kế treo thòng xuống. Hãy chú ý thông số "K" trên bóng nhá. Ví dụ Jebo=10.000k

6. bluefish

bluefish Member

Thích đã nhận:
    0
    thế bể nhà cháu cao 36 rộng 25 dài 36 thì có được gọi là Nano không ạ ? Bể này nguyên đai nguyên kiện Trung Quốc , bóng 10W cũng của tàu . 10W / 30l là thiếu sáng đúng không ạ ? Cháu định thay đèn mới khoảng 30 đến 60W để ánh sáng mạnh hơn và chỉ có thể lắp được 1 đèn duy nhất . Không biết có loại đèn nào như thế không ạ ?