Đèn cho bể nhỏ trồng chân trâu nhật

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi Dicky, 17/7/07.

1. Dicky

Dicky Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới làm một bể nhỏ 40x40x40 xài 1 bóng jebo 3 tấc rưỡi như vậy có đủ sáng không xin mọi người cho ý kiến dùm.

2. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Đủ để trồng trân châu nhật thì ít nhất cũng phải 3 bóng 3 tấc rưỡi bạn ơi.

3. Dicky

Dicky Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới bổ xung thêm 1 bóng 4 tấc nữa,tổng cộng 2 bóng là 25w kg biết như vậy đã đủ chưa?Nhiệt độ trong hồ khoảng 29-30 như vậy có cao lắm kg?

4. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn phải gắn 3 bóng mới đủ và thêm 1 cây quạt nữa để hạ nhiệt độ cho TCN ko bị vàng lá.

5. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi cho em hỏi gắn 1 cây quạt nhiệt độ giảm cỡ bao nhiêu ạh.hồ em hiện 30* lận .Nếu gắn 2 cây quạt nhiệt đô có giảm nữa không ?

6. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bạn có gắn .... 10 cây quạt thì cũng chỉ giảm được khoảng 3 độ thôi!

7. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hồ nhà minh cubic 40 xài 2 quạt chỉa xuống nhiệt độ 25,5-27 độ.hồ lớn cỡ 1m~ thì nhiệt độ lúc nào cũng mát và ổn định hơn hồ nhỏ

8. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hồ lớn cỡ 1m~ thì nhiệt độ lun ổn định ah ? Em cũng nghĩ như vậy bởi vì nếu nóng thì phải bổ sung bao nhiu quạt cho đủ để hạ nhiệt độ? Hạ nhiệt = quạt chắc chỉ xài dc cho hồ nhỏ nhỏ thui, chứ em ra mấy tiệm TS lớn chả thấy ông nào gắn wạt cho hồ cả

9. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồ mình khi trước có 35..xài 1 bóng jebo 3,5 tấc,3 tháng sau Trân châu bó lác đác..mua thêm 1 bóng nữa thì thấy bò nhanh hơn...dù gì cũng 4 tháng mới dày khắp nền.Hồ nhỏ xài 2 bóng nên 30,31 độ phải chấp nhận thôi bạn ơi,xài thêm quạt cũng ko xi nhê đâu,trừ khi có máy lạnh...

10. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu hồ to người ta có thiết bị làm mát nước riêng, dành cho nuôi bể cá biển, cũng khoảng 3-4tr. Mọi người muốn mua có thể tham khảo của hàng AG. Nhà ai mà dùng máy lạnh liên tục, ko sợ tiền điện thì cứ để bể cá trong đó là quá tuyệt vời, vừa mát người lại mát bể :p

11. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    giải thích thế này cho dể hiểu nhé(chỉ mang tính chất tượng trưng,ko áp dụng tỏng thực tế bao giờ).thí dụ bạn đun 300l nước bằng bếp gaz mini,do nhiều nước quá,đang đun giữa chừng thì hết ga,nên nước chưa kịp nóng gì cả thì đã ko còn gaz để đung nữa,nước dần nguội lại.ngược lại,cũng với bếp gaz mini đó,nếu đun một nồi nước nhỏ thì cái bếp dư sức làm nước bốc hơi hết,thế là nước cứ sôi hoài,ko tắt lửa thì nước ngày càng cạn dần.tương tự như trong hồ thủy sinh,nếu bạn xài 1 cái hồ 1m2x50x50=300l,để trong nhà,ánh nắng buổi trưa rất khó làm nước nóng lên,nếu như muốn nóng thì ít nhất cũng phải tới chiều,mà chiều thì lại hết nắng rồi,đằng này lại có sự trợ giúp của 2 cây quạt nữa(hồ lớn thì 1/2 cây làm nhiệm vụ giảm sức nóng do nắng,3/2 cây còn lại thì làm mát nước) nên nhiệt độ bể lớn ổn định,dao động ít(25,5-26,5-27 nếu xài 2 cây) và luôn thấp hơn bể nhỏ.còn ngược lại,nếu xài bể nhỏ 40x40x40=64l(hồ nhà mình),do quá ít nước nên với lược nắng và nóng buổi trưa cũng dư sức làm cho bể tăng nhiệt độ,bạn gắn quạt thêm là chỉ để làm giảm bớt sức nóng thôi,nếu thêm 1 cây nữa thì cây này mới có nhiệm vụ làm mát nước.do đó nước luôn ở mức dao động cao do sáng mát,trưa nóng,chiều mát,tối mát(25,5-28 nếu xài 2 cây)
    còn ở các tiệm TS(codai,NT,LXT...),hồ ko gắn quạt là do cây họ trồng,bán là cây dạng cắt cắm,yêu cầu về nhiệt độ ko khắt khe.còn ở các tiệm(APT,các anh chơi rêu,nuôi tép...) thì thử hỏi có anh nào,ko xài quạt mà bể mướt đâu.cái gì cũng có nguyên nhân của nó cả hết bạn àh