Đèn cho hồ cá biển

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi bananaroo, 5/10/13.

1. bananaroo

bananaroo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Sau nhiều ngày em mò trên mạng thấy thông tin về đèn cá biển ý quá và cách phối màu bóng em cũng không tìm ra . Mong a e cho em biết bóng đèn dùng cho hồ cá biển là loại nào .bao nhiêu w có hình càng tốt . và hồ cá biển bóng xanh + bóng nào nữa . Đặt biệt em muốn mua ít đá chết TPHCM ai bán inbox em địa chỉ ạh

2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    thường thì đèn dùng trong hồ cá biển bẳt đầu ở T5 trung bình tính mỗi lít nước(display) sẽ tương ứng 1w đèn như hồ 120l~120w đèn và máng 4 bóng 1.2m mỗi bóng 54wx4=216w sẽ thích hợp cho hồ có thể tích tầm 200~250l sẽ dùng 3 bóng xanh dương và 1 bóng trắng hay 4 bóng xanh dương....tùy vào cách người chơi!!!

bananaroo thích bài này.
  3. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    mình thấy ng ta dùng đèn hồng nữa không biết sao @.@

4. truongs

truongs Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn chuyển qua dùng đèn led luôn đi. Ánh sáng vừa đẹp , vừa nhẹ điện , chỉ tội là giá thành cao ( bù lại tuổi tho cũng cao ).....

5. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    ae trong diễn đàn có ai biết hình thù đèn Metal 20,000k kevin ra sao không , và mua 1 bóng giá cả ra sao hay phải mua 1 máng tk

6. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    bóng metal 20k có hai loại đuôi gài và đuôi xoắn,bro có thể ra Sơn Hà đường Nguyễn thông mua giá cho bóng Trung Quốc tầm ~ 500k tùy công suất còn bóng xịn thì giá hơi cao trên 1tr cũng tùy công suất bóng.
    Tý hình ảnh cho bro tham khảo ánh sáng của metal 20k:(bóng 20k 150w ánh sáng hơi tối)

bananaroo thích bài này.
  7. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    Còn máng metal ballast ... mấy thứ để làm lên máng mua ở đâu ạ . Mún tự làm 1 cái máng đơn giản hình thù nhôm em tự uốn đc thì cần bao nhiêu thứ để ráp cái máng của bóng như ngoài ballast , kích điện , tấm phảm quang bên trong , bóng còn gì nữa ko ạ .Mua ở đâu ?? :d

8. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Thường thì balast và máng thì nên mua hàng tốt vì lâu dài,ngoài ra máng thì bro có thể dùng máng có bán ngoài thị trường:
    Hoặc bro có thể dzô đây để tìm hiểu thêm về balast và máng rời cho đèn metal:

bananaroo thích bài này.
  9. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    E đã vào xem rồi nhưng em muốn mua bộ đèn metal khoảng 1tr ( không tính bóng ) a có địa chỉ nào tin cậy rep em cái .

10. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    bộ metal giá tầm 1tr thì có chứ nhưng chắc chắn là chất lượng "Nhật Tảo mix Tàu" nhé....nhưng hồ của bro d:r:c bao nhiêu?? như hồ mình dài:150cm,rộng:50cm,cao:60 ~ 450l thì mình sẽ xài 2 bộ metal 250w bóng 20.000k.
    Máng thì bro biết mua ở đâu rùi nhé máng có luôn ballast 250w loại đuôi gài or xoắn giá quen biết tầm 1tr ko có bóng nhé vì trên thị trường ko nhập bóng 20.000k.Sau khi mua máng rùi thì chỉ vần mua bóng 20.000k gắn dzô là vi vu, nhưng thường 4 tháng là bóng sẽ xuống và chắc chắn chất lượng ko tốt nhé...Bro có thể ra Sơn Hà đường Nguyễn Thông để tìm mua bóng metal 20.000k giá cả thì mình ko nắm rõ hehe... link tham khảo ko mang tính chất quản cáo ^^!
    P/S:Bro có thể mix thêm bóng t5 để cho ra màu như ý muốn nhé.....

bananaroo thích bài này.
  11. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    hồ em tầm 1m06 x 45 x50 chắc 2 cái 150w là đủ inbox hộ chỗ mua metal cho em với >,,< 150w để cách mặt nước bao nhiêu để không nướng hồ ạ

12. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    hồ của bro ~ 400l rùi,bình quân tính ánh sánh cho dễ hiểu thì cứ 1l nước ~ 1wat đèn như vậy bro cần ~ 400wat đèn...Đèn metal 150wat bóng 20000k ra ánh sáng hơi tối nếu xài 2 bộ metal 150wat thì nên mix thêm 2-4 bóng T5 sẽ cho ánh sáng đẹp và ok hơn là chơi metal ko.Trong đường link mình gửi cho bro là web của cửa hàng ở Nguyễn Thông đó bro lấy địa chỉ or sđt để liên lạc và hỏi trực tiếp đi!Còn khoản cách từ đèn xuống mặt hồ thì tầm 40~60 là đc tùy máng của bro phản chiếu ánh sáng tốt hay ko nữa!!!!

13. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    Bên Sơn Hà báo giá cho em là jager Metal là 3tr8 và bóng là của odssey 450 . em quên hỏi sau bao lâu thay 1 lần giá 3tr8 giá còn khá cao ,Nick cho em hỏi bóng T5 JBL 450k loại 39w đã tốt chưa có thể 1 năm thay 1 lần ko

14. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Bóng xịn thì cũng chỉ xài đến 6 tháng là phải thay rùi (t5,metal gì cũng rứa) còn bóng TQ thì chắc cỡ 1,2 tháng là còn đc tới tháng thứ 4 thì ko muốn cũng phải thay!!!Bóng Odysea hay JBL gì cũng là đồ TQ hết nha bro...loại 36w hình như có 90cm àk bro nên mua bóng t5 54w là bóng 1m2 vì hồ tới 1m6 lận mà!!!Để nhẹ tiền khi chơi metal thì nên mua 2 máng 250w loại DE(douple end) rùi qua Sơn Hà mua 2 bóng 250w 20000k tổng 2 bộ chắc tâm 3tr luôn bóng.

bananaroo thích bài này.
  15. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    cho em xin số đt của bác đi ạ . để em hỏi lun 1 lượt ạ

16. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    T5 hay Metal ko thành vấn đề. Bro muốn chơi cứng hay mềm. Mềm thì chơi T5, cứng thì metal. Chơi T5 bro cũng có thể chơi cứng được, nhưng để lên cao chút. Được thì kiếm đèn tốt chơi, trung quốc cũng được nhưng tuổi thọ đèn ko cao, tốn tiền thay hoài + độ màu ko chuẩn. Hồ dài 1m thì chơi đèn 90ok rồi, nhưng phải phụ thêm đèn LED một mình thằng Odysea ko đủ. Được thì mời Bro đến Đảo San Hô tham khảo, mình sẽ góp ý kiến.

bananaroo thích bài này.
  17. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Nếu dùng lọc RO thì bro nên đầu tư hẳn 1 máy xin,nên có luôn lõi lọc DI nữa nha nếu có điều kiện....Mình thì mua hẳn bộ lọc của Dr WHO vừa xài cho nhà vừa xài cho hồ cá giá tầm 4tr...Còn nếu xài ít thì bro ra mấy tiệm lọc nước kếu người ta lắp hệ thống lọc RO đơn giản cũng đc nhưng tiền nào của nấy nhé bro!!!
    P/S:Mình inbox cho bro nhưng nó báo hộp thư của bro full ko cho gửi nên post qua đây...

bananaroo thích bài này.