đen đen đen !!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi buiminhnhut, 26/7/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    máy anh ơi em nuôi con LH ở nhà gần 3 tháng rùi mà chưa bao giờ thấy nó có màu cả chỉ có màu duy nhất là đen mà còn nhát nữa chứ trời ơi chán wa em nuoi giống như trên forum chỉ dẫn 1 ngày ăn 2 bữa sáng tôm tươi tối XO và Top vậy mà lâu lâu thả con cá rô vo thì nó lện màu 5 phút rùi lại đen ~X( ~X( ~X( o biêt là tại em mua nhâm hay sao đóa chán wa nó là giống PLT anh nào có thể cho em ý kiên được o nhỉ

2. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    cho em xin 1 câu nữa o biết máy lọc có bao giờ bị giựt chưa mấy anh ý em nói l minh sờ tay vô thì có cảm giác tê tại em thấy mỗi lần con cá chay tới chỗ máy lọc là lại ban ra ngoài như tên lửa nam 1 chỗ bất động 10 phút sơ wa

3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Vậy bạn nên thay máy lọc liền đi, để vậy rất nguy hiểm. Cá bạn được bao lớn?

4. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    uh máy lọc bạn bị chạm rồi nên coi lại đi..bạn có gắn đèn ko??theo mình nên có đèn thì nhìn cá mớii đẹp được

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn làm thử cách này.Tránh đặt những nơi có người hoặc chó mèo thường xuyên qua lại, tránh nhốt chung với cá lớn hơn nó, Nếu cá nhỏ nên ngăn hồ ra và cho thêm em nữa băng cở của nó, mổi ngày thay nước 1 lần, mỗi lần 1/4 hồ trước khi cho cá ăn, bỏ muối hột 1g/ 1 L, chia ra nhiều lần cho ăn, mổi lần ăn 1 ít và không cho cá ăn no để tập cho cá quen với sự xuất hiện của người.

6. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks anh nhiều mà anh ơi bỏ muối 1g/1l mà hồ em 120l vay là 120g hả anh sao nhiều wa ,anh ơi vậy em lấy mấy miếng xốp che hồ lại được o anh

7. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu đúng là PLT thì màu nó đỏ tươi đẹp lắm..... tuy nhiên cá nhát sẽ bị đen; bạn nên kiểm tra:
    1. Vị trí đặt hồ: lựa nơi trực diện cửa ra vào, nếu có ai đi ngang hay tới xem thì cá phải thấy người từ xa.
    2. Không đặt hồ gần mặt đất quá, thấp nhất thì cao cũng >/=0.5m, càng cao càng tốt.
    3. Lúc cho ăn nên cho vào từ miếng mồi, chờ khi cá đến tay mình đớp lấy, hoặc nó lên gần tới mới thả mồi ra
    4. Cho 1 con la hán (mái) nhỏ hơn nó vào cho nó rượt đuổi dần dà nó sẽ dạn lên!
    ........ thông thường đặt hồ cá nơi ít người qua lại, khi thấy bóng người thì chúng sẽ rất sợ..... nên những con nhát mình giành riêng cho nó 1 hồ tại chỗ đông người!
    chúc cá bạn mau sung & đẹp!

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Không nhiều đâu bạn. Bịt muối hột 1/2kg giá 1k, bạn bỏ khoãn 1/4 bịt. Cá mình bệnh, hồ 200L nước mình bỏ 3 bịt như vậy vẩn bình thường. Vật liệu che hồ bạn dùng giấy báo cũng được, miễn tiện và dể làm. Nếu được bạn cho ăn XO(theo mình nó chỉ là phụ trợ) ít thôi, chủ yếu là thức ăn tự nhiên mới tốt cho cá