đèn dùng cho hồ cá nước mặn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi antony1307, 30/1/08.

1. antony1307

antony1307 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác :D số là em mới đc cho 1 cái hồ cá nước mặn cá đc gần chục con nuôi hồ thường thui kô có san hô tính mua đèn cho nó mà kô biết chọn loại nào nếu sài đèn neol thường thì đèn máu trắng hông phải màu xanh bác nào biết loại đèn nào thix hợp kô :D chỉ cho mình với :D cảm ơn nhìu nhìu nhìu ;)

2. goodlifewater

goodlifewater Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua đèn điện quan màu xanh dương =25 ngàn 1 cái là sài t61t.

3. SevenUp

SevenUp Member

Thích đã nhận:
    0
    mua bóng diện quang ko được đâu bạn ơi. Phải mua bóng Oram mới đủ độ sáng. Tùy kích thước hồ bạn mà xài mấy bóng.

4. Bigshark

Bigshark Member

Thích đã nhận:
    0
    Các cửa hàng bán thiết bị nuôi cá đều có bán đèn hộp của TQ ( nhìn gọn và đẹp ) hoặc bác có thể mua loại bóng neon của VN cũng OK.

Hồ cá biển nên dùng 2 đèn cùng lúc là đèn màu hồng và đèn màu xanh thì khi mở đèn hồ cá mới có màu như đại dương.

Bác chú ý lót một tấm kính trên hồ rồi hẳn đặt đèn lên, nước biển có hơi muối dễ làm rỉ sét hộp đèn lắm.

5. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thành công bước đầu

Qua sự tư vấn cũa bạn Thanh Ocean tôi đã setup hồ san hô và cá đã hơn tháng đến nay tạm ổn và phất triển tốt. Tôi cảm ơn sự nhiệt tình của bạn đã cho tôi những kinh nghiệm quí báo và đã làm giảm chi phí đáng kể (bằng 1/2 chi phí nếu giao cho chủ tiệm từ A đến Z). Tôi đang tịm cách pót hình lên để chứng minh cho các bạn thấy hiệu quả từ sự đam mê nhiệt tình của các thành viên trong hội ( chơi đừng giấu nghề như các tay chủ tiệm làm người chơi mau nản lắm)

6. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có gì đâu bác hieuticco miễn là có niềm đam mê có tình yêu với cá thì em sẵn lòng mà thôi. Nếu sài đèn thì không nên tiết kiệm bác nên mua 1 bóng đèn mặt trời loại trồng rong,tùy theo túi tiền mà mua bóng của Nhật, OSRAM hay Trung Quốc, kết hợp với bóng xanh của OSRAM em kg nhớ rõ số hiệu. Hiệu quả ánh sáng sẽ không ngờ! Nhưng cả 2 loại bóng em vừa nêu đều là bóng dùng để trồng cây vì vậy bác nên hạn chế thắp nhìu sẽ dễ bị rêu đoá

7. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    he he, mình cũng đang dùng 1 bóng đèn ánh sáng mặt trời của jebo ( nó ghi tới 10.000 độ K, ko biết có xạo ko, mấy thằng TQ này xạo lắm =)) ) và 1 bóng xanh Osram, thấy màu sắc cũng đẹp lắm.:devil:

8. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trong hồ san hô có cần gắn thêm 1 bóng màu hồng nữa không?

9. banozon

banozon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thêm nguồn sáng cho bể cá

Ngoài các nguồn sáng thông thường, có thể bố trí thêm các nguồn sáng cục bộ
    Nơi hang động có thể dùng các loại LED chiếu đủ các màu với IC điều khiển theo chương trình (loại này có sẵn trên thị trường)
    Nơi công cộng có thể dùng bóng Plasma với các tia sáng uốn lượn kỳ bí mê hồn ... cho cá vui đùa.
    Làm nước sạch thêm (diệt khuẩn, tiêu độc, khử mùi...) dùng thêm Hộp Ozone 20 mg/giờ AC 220V/ 5W nối với ống hút khí dẫn vào bơm chìm tạo bọt khí của TQ (thường dùng với các bể đơn giản) TK trong http://sachben.com/

10. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đèn plasma có phải là loại đèn trong các quán bar, cafe... cho ra các tia sáng chớp giật, đủ hình không?

11. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đèn trong hồ san hô ngoài đèn OSRAM màu hồng và màu Xanh , bạn bổ sung thêm đèn ánh sáng mặt trời màu trắng và tím nửa thì đẹp lắm , muốn cho hồ nước có lung linh những tia ánh sáng , bạn có thể tạo sóng trên mặt hồ và dùng ánh sáng mạnh, hiệu quả bất ngờ đấy ,

12. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mong bạn Banozon có thể nói rõ thêm về cách làm sạch nước bằng khí ozone , sục khí ozone trong hồ như vậy có làm hại đám san hô hoặc hải quì và các loại rong không vậy ? Vì mình nghĩ , một hồ cá biển muốn đẹp ngoài cách bố trí hợp lý , ngoài sức khỏe và màu sắc sặc sỡ của cá cũng cần phải gìn giữ luôn ''sức khỏe'' của san hô, hải quì nữa chứ . Mong bạn phổ biến thêm kinh nghiệm . Thanks !
    To cangua : bạn nói bóng mặt trời màu trắng và màu tím là một loại bóng có thể phát ra 2 màu đó hay là phải dùng 2 bóng có 2 màu trắng, tím riêng biệt ? Cho mình biết về hãng SX, nơi bán nhé . Cám ơn bạn !

13. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Dragonking . đèn 10000K có chứ . từ 3000K đến 20000K. K đó có nghỉa là Kevin là độ phản của ánh mặt trời .
    các bạn nè. trườc khi mua đèn thì phải biết mình muốn nuôi san hô nào trước đả. có con không cần đèn đến con cần rất nhiều đèn. Từ đèn neon thường đền đèn 2 bóng gắn(Power Compact), liền đến T5 đến bóng Metal Halide (không biết tiếng Viêt gọi là gì nhưng nó giống như đèn đường) San hô nó cũng kén chọn lắm. Có nhiều đèn trắng nhưng có tuyến xanh trong đó mà mắt thường không thấy nhưng mấy con san hô nó nhận được. Để biết được màu sắc trong bóng đèn thì nhờ cái độ Kevin hay độ Lumen trong bóng đèn ghi trú. Chọn không đúng thì san hô không phát triền tốt được.

14. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn coolpix nói rất đúng đó. Nhưng thực sự ở VN mình ko tìm được loại đèn nào tốt hơn hết.

Nếu có bạn nào biết nơi bán các loại bóng đèn tốt thì vui lòng thông báo cho a e biết nhé

15. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Mình biết là có bóng 10000K nhưng ý mình là cái bóng Jebo của Trung Quốc ko biết có đúng không á:laughing:

16. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Mình không biết vì không có gì chứng minh cả. Họ sản xuất ra hàng loạt mặt hàng có hình dạng nhái theo những mặt hàng của công ty có tiếng, nhưng khi ai mà dùng qua một thời gian thì họ sẻ phân biệt ngay. Nhiều khi người nuôi thường nghỉ là mua mặt hàng nhái sẻ giảm chi phí. Nhưng không nghì đến sự bền lâu. Mình rất thích nuôi cá , có lúc đi tiệm cá mổi ngày và nghe thấy những người mua hỏi tìm cái rẻ mà sài tốt . Mình chỉ nói một câu "Tiền nào của đó" cho những người khó và keo. Còn người nào thật sự muốn chơi thì mình chỉ cho những loại tốt sài. Tốn tiền lúc đầu nhưng sẻ giảm nguy hiểm(đồ dỏm dễ bi giật điện hay cháy) và tiền (mua cái mới, san hô và cá mới) .

17. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn nói nhìu loại quá mình ko biết loại nào mà mua nữa, hồ mình 1m, theo các bạn mua mấy bóng , màu j và tên của nó,,,giá khoảng b.nhiu luôn thì tốt quá :)

18. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ mình 1m thì lọc tràn cao b.nhiu cm là vừa các bạn

19. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    phải biết chiều dài x rộng x cao .
    quan trong lá chiều cao của hồ, hồ càng cao thì sài càng nhiều đèn và nhất là bóng đèn tỏi sáng được bao nhiều. Qua bên forum Thuysinh, có người đùng đèn power compact (loại 2 bóng dính vào nhau) còn loại HQI Metal Halide (giống đèn đường) .

20. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đèn nên xài loại osram vì độ sáng đầy đủ. tuổi thọ lâu. Điện quang cũng được nhưng lâu ngày sẽ bị tối và dễ cháy bóng. Nên sử dụng 2 bóng xanh dương, 1 bóng hồng. Cũng cần thêm 1 bóng trắng, nhưng nhỏ hơn các bóng kia. Vì bóng trắng hay phá màu.