Đèn dùng cho Thanh Long và NL

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi greenarowana, 7/10/07.

1. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Qua diễn đàng mình học hỏi được nhiều kinh nghiệp của anh em đi trước về việc chăm sóc Thần long .Hiện mình đang nuôi TL chi vàng không biết có thể sữ dụng ánh sáng trắng của đèn thủy sinh được không .TL bản thân màu trắng bạc nếu có hổ trợ đèn trắng thủy sinh mình thấy hiệu quả màu sắc tương đối tốt nhưng không biết về lâu về dài nó có tốt cho TL hay NL không ? mong các bạn cho mình ý kiến để tham khảo và hoàn thiên hơn.Thân chào !

2. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng có thắc mắc giống bạn greenarowana, hiện mình cũng nuôi 1 em Thanh Long và dùng đèn tím-trắng (loại dùng trong vũ trường) và màu sắc trông cũng rất hấp dẫn, không biết tương lai ra sao? nhờ Anh Em có kinh nghiệm hỗ trợ giúp, Thanks.!

3. Kelesa

Kelesa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho ảnh lên để tham khảo thì tốt quá

Cái này mình dùng Rạng Đông đây

4. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Hiệu quả ánh sáng và font sau đã tạo nên vẻ đẹp nguyên sinh của Thanh Long.
    Đây là hiệu ứng dùng đèn thủy sinh trắng các bạn xem thử .
    Không sử dụng đèn thế này .

Đèn màu tím hồng cảm giác vy cá có màu hồng .

Sử dụng đèn trắng thủy sinh 1m2

Đèn trắng và nước lá bàng .

Tùy cách bạn lựa chọn và tùy Rồng mà bạn sẽ chọn cách hợp lí nhất , tiêng TL tôi vẫn thấy dùng đèn màu trắng là hợp lí , tuy nhiên với đèn thủy sinh bạn không nên mở nhiều...(tốn điện) hì !

5. thanhlongtre

thanhlongtre Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to kelsa: cá rồng của bác sao ốm thế, bác cho nó nhịn ăn à, tội nghiệp em nó, nhưng màu sắc của vẩy thì đẹp kinh, cá của em thì ngược lại
    to greenarowana: bác nuôi con gì chung với cá rồng thế? nhìn ngồ ngộ

6. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Đó là cặp Diệp Quần Hoa mình nuôi cho em nó đỡ buồn , nhưng 1 em đã ra đi vì không chịu nổi áp lực của chú TL này .Con còn lại mình phóng sinh rồi .....hì !

7. thanhlongtre

thanhlongtre Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác green ơi, sao để em rồng cô đơn thế, hay bác thử thay bằng cặp hồng két đi hoặc bằng hỏa tiễn cũng đựợc, em thấy người ta chơi thế đó, hồ nhà em chật nên chả dám cho con cá nào làm bạn với thanh long hết. Còn cá lau kiếng thì em xin kiếu, nó bám vào mình cá hút nhớt đó, sợ....

8. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    sao anh lại đem con diệp quần hoa đi phóng sinh thế,con này có tên là piranha chuyên ăn thịt sống đấy,nó ra ngoài tự nhiên là có hại đến các loài bản địa lắm đó

9. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    @thanhlongtre :lúc trước mình nuôi với Diệp Quần Hoa nhưng bị em TL cắn quá mình đem qua nhà thằng bạn phóng sinh rồi ...bây giờ nuôi chung với cá đĩa và em lau kiếng .Lâu lâu em lau kiếng qua lau người cho Tl bị nó cắn chạy vòng vòng...
    @thanhphu:em yên tâm nhà thằng bạn anh nó có hồ nuôi cá dữ anh đem phóng sanh ở nhà nó rồi , bây giờ em nó sống thoải mái hơn khi ở với em Tl này..