đèn hay meta ???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi misskimhue, 13/10/10.

1. misskimhue

misskimhue Member

Thích đã nhận:
    0
    các sư huynh cho đệ hỏi thăm 1 chút nha ! hiện tại nhà em đang xài đèn led để chiếu sáng cho hồ cá của em nhưng mà em nghe nói độ sáng của đèn led không hợp với hồ cá biển ( đèn led màu xanh chỉ có 4000k ) .không biết có đúng vậy hay không ?? nhưng em phải công nhận là xài đèn led thì hồ đẹp thiệt . nhìn lung linh chứ không phải như các loại đèn T5 hat T8 .các huynh nào có kinh nghiệm về loại đèn này thì hãy tư vấn cho em 1 chút nha .
    còn về loại đèn metan thì em chưa có dịp thử dùng qua . thứ nhất vì em nghe nói nó rất nóng và công suất cao và quan trọng nhất là chưa được bán rộng rãi ở Việt Nam mình . Em nghe nói có laọi đèn meta màu xanh mà công suất có 70w hà .Không biết chổ nào bán và giá cả ra sao??.
    Có anh nào rành về cách làm máng đèn chụp ở trên thì tư vấn dùm em luôn nha !! mong các anh giúp đỡ cho lính mới . Em xin chân thành cám ơn nhiều !!!!!

2. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Chào bạn,mình tư vấn nhé ;nói về đèn LED thì công nhận hiệu quả ngắm nhìn [vào buổi tối] rất là đẹp đấy là đối với LED có mầu xanh blu thôi.Còn để nuôi san hô nói chung thì bạn dùng đèn METAN HALIDE [MH] là hiệu quả nhất,tuy nhiên đèn này tỏa nhiệt nhiều và tốn điện nhưng hiệu quả nó mang lại thì ko chê vào đâu được.Bạn có thể đưa kích thước hồ cá của bạn lên diễn đàn để ae tư vấn thêm về cách chọn công suất của MH cho phù hợp vì theo mình MH như bạn nói là loại 70w mình nghĩ hơi bé nhưng còn phụ thuộc vào bể của bạn to hay nhỏ .Bạn trong SG thì có thể vào CQ hỏi mua họ cũng có đấy,bạn lên dùng loại từ 15 000k hoặc 20 000k đấy là nhiệt độ mầu và nếu 1 ngày bạn dùng 6h thì 6 tháng bạn lên thay bóng mới vì lúc ấy ánh sáng của chúng yếu đi rất nhiều rồi,bạn mua loại có suất xứ từ ĐỨC chẳng hạn thì tuổi thọ của đèn dài hơn nhưng cũng chỉ được 1 năm là cần thay mới ,về giá thành loại của ĐỨC sẽ đắt hơn của TQ khoảng 5 lần,và bộ phận chấn lưu cũng quyết định tuổi thọ của bóng đèn đấy.Còn về máng đèn và phản quang thì đơn giản và rẻ nhất bạn ra hàng điện dân dụng hỏi mua bộ máng của đèn HALOGEN [chúng hay được dùng chiếu bảng quảng cáo cỡ lớn ] cũng được ,còn loại đặc chủng chuyên dùng cho bể cá cũng tương đối đắt vì chúng phức tạp hơn và được tráng bạc lên hệu quả phản quang lên đến 98%,giá của nó đắt gấp khoảng 10 lần loai bình thường và còn cao hơn nữa tùy vào thương hiệu của nhà sx nữa.

Last edited: 14/10/10
  3. misskimhue

misskimhue Member

Thích đã nhận:
    0
    trước tiên em xin được cám ơn anh Trung_kimma đã tư vấn cho em . Hồ của em thì có kích thước là 150x80x80cm . như vậy thì dùng bao nhiêu bóngđèn mâtl halde là đủ .em cũng thường xuyên ra tiệm Cao Quý lắm nhưng mà chổ này em thấy ko có trưng bày về đèn metal ( em cũng chưa có hỏi nên để lần sau chắc em sẽ hỏi ). như vậy là đèn led này không tốt cho san hô hả anh ?? hèn chi em thấy san hô sọ của em nở không được dài . ngoài ra , cho em hỏi nếu mình tăng số lượng bóng đèn led ( xanh biển ) lên thì liệu nó có đáp ứng đủ ánh sáng cho san hô không vậy anh ( hiện hồ của em có khoảng 3500 bóng màu xanh và khoảng 700 bóng màu trắng và đỏ ). nếu được thì có thể em sẽ tăng số lượng bóng đèn lên vì em thấy xài đèn led thì nó ít bị nóng và công suất của nó cũng tương đương với em xài 7 bóng đèn oram T8 . ở trong sài gòn thì nhiệt độ thường nóng lắm . máy lạnh của em chon nhiệt độ từ 26-28 thì 1 ngày nó chạy khoảng 8 tiếng mới ngưng . Nói thiệt với anh đầu tư ban đầu thì em không tiếc mấy nhưng mà về lâu dài thì em sơ mình đuối wá...hì..hì...cám ơn anh nhiều

4. thachct

thachct Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác misskimhue cho mình hỏi tí: Dàn đèn LED của bạn là mua ở đâu vậy? Mình cũng đang muốn sử dụng thêm đèn LED nhưng không biết nơi nào bán. Thanks

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Trước tiên bể của bạn có chiều cao là 80cm nhưng mình ko biết là chiều cao của nc bể là bao nhiêu nhưng theo mình và các ae thì chiều cao chỉ vào khoảng thấp hơn 60cm tức là tính từ mặt nền cát lên tới mặt nc,vì ánh sáng xuyên qua nc bị cản lại rất nhiều và bể càng cao thì bạn cần dùng đèn công suất lớn .Với kích thước bể như vậy theo mình bạn lên sử dụng 3 đèn MH loại 250 w,nếu nuôi cả san hô cứng cùng với san hô mềm thì dùng khoảng 2 cái để chính giữa và khoảng giữa đấy sẽ xếp san hô cứng và phần còn lại sẽ tối hơn mình xếp san hô mềm.Theo qua điểm của mình và kết hợp với cả tình hình thị trường đèn chiếu sáng cho bể cá biển nói riêng ở VN chúng ta thì ko một loại đèn nào có thể thay thế được MH trong việc nuôi sống được san hô cứng cả,kể cả t5HO vì chúng có sx từ TQ và chỉ để nuôi thủy sinh thì hợp lý hơn.Chỉ có t5HO của một số hãng có sx từ ĐỨC chẳng hạn như ATI mới có thể thay thế được MH ,tui nhiên chúng rất đắt và ko có bán ở thị trường trong nc ,và chúng cũng cần thay định kỳ là khoảng 6 tháng thay toàn bộ một dàn bóng mới nếu bạn muốn san hô của bạn phát triển tốt tất nhiên san hô muốn sống tốt ,rồi phát triển và lên mầu đẹp chúng còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa chứ ánh sáng chỉ là một phần thôi.Còn san hô sọ là một loại san hô mềm,ko phải san hô sọ nở ko dài là thiếu sáng ,khi nào các tua súc tu vươn cao và thân súc tu gầy cộng với nhạt mầu thì đấy mới là thiếu sáng.Còn về LED như bạn vừa nói là bạn dùng rất nhiều tổng số là 4200 diot phát sáng và tiêu thụ hết khoảng 270w/h đúng ko và như vậy chắc chắn là ko đủ .San hô chúng sống trong điều kiện ánh sáng là 450nm trở lên và điều này chỉ có MH và T5HO chuẩn mới đạt được,ban đầu mình mua bóng đèn MH trong CQ nhưng vẫn là đèn do TQ sx lúc mới thì được nhưng càng về sau ánh sáng yếu dần đi và vào khoảng 6 tháng thì thay bóng mới nhưng đèn MH loại tốt thì 1 năm mới phải thay và đấy gọi là hiện tượng xuống mầu.Nói chung nếu bạn ko chơi san hô cứng thì bạn dùng tạm t8 cũng được chứ ko cần tới MH .

Last edited: 15/10/10