đèn làm nóng hồ cá??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tuxedo_1987, 3/4/07.

1. tuxedo_1987

tuxedo_1987 Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình có hồ cá loại 6 tấc, mình có mua bóng đèn loại máng giá khoảng 150k ở ngoài Nguyễn thông. đem về sử dụng thì thấy nhiệt độ trong hồ tăng lên 34,35 độ, hình như là hơi cao khi nuôi cá la hán.mình ko biết nó có ảnh hường gì ko.anh em có biết cách nào để khắc phục tình trạng này ko,mình đã tìm hỏi thử máy làm mát nước nhưng ko chỗ nào bán cả anh em ai biết xin chỉ giúp về giá cả và tính năng cua nó. thank

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    bạn hạn chế bật đèn, không nên bật 24/24. Với lại không nên mua thiết bị làm mát nước làm gì cho tốn kém. Bạn nói nhiệt độ trong hồ là nhiệt độ nước hay nhiệt độ của phần không khí bên trong. Nếu đó là nhiệt độ nước thì đúng là hơi nóng. Còn nếu là nhiệt độ của phần không khí bên trong thì mình nghĩ không sao.
    Nếu bạn thấy nóng thì có thể làm thêm cái quạt. Bạn có thể dùng 2 quạt máy tính ( 12V DC 1.4A ) giá 8k/cái , nối vào adapter 12V DC 1A giá 20k, tất cả mua ở Nhật Tảo. Mình thấy cũng hiệu quả. Tuy nhiên khuyết điểm là nước bốc hơi khá nhanh. Bạn phải châm nước thường xuyên hơn.

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nuôi LH thì mua máy làm mát nước chi cho nó fí,cũng ko cần xài quạt.cứ để nó thế,kiếm cái zì đó kê lên cho nó cao là dc rồi,ko cần như chơi TS đâu anh àh,nước như vậy cá ko làm sao đâu mà anh sợ
    còn về việc mở đèn thì nếu cá anh lớn thì khi nào ngắm hãy mở(Cá nhỏ mới cần mở đèn để kích thích lên màu,ngoài tiệm người ta còn hạn chế mở đèn nửa là,khi nào có khách mới mở)ko thì ngày mở vài tiếng buổi chiều cho nó sáng nhà sáng cửa,1 điều nữa là nhiệt độ tỏa ra of 1 bóng đén LH ko đủ làm nóng nước lên 1-2 độ đâu anh ơi,do mấy bữa nay trời nóng mới thế thôi.
    nói tóm lại là: 1 anh để yên nguyên,em đảm bảo là cá ko sao
    2 anh kiếm zì đó kê cao lên(dùng keo dán sắt dán 4 thanh zì cứng cứng vào là ok),kết quả cũng ko khả quan hơn cách 1 đâu

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    đơn giản nhất là cắt mấy tấm kính lót dưới đèn.cách nhiệt tốt mà tránh cá nhảy,tránh bụi.giá thành mấy miếng kính vụn chỉ đáng 1 chầu cafe cho mấy anh cắt kính.