Đèn như vậy đã đủ chưa?

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi neihmb, 6/10/07.

1. neihmb

neihmb Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể tôi 1,2x0.6x0.5 dùng 02 bóng atman 30w + 02 bóng osram 30w ( đều là bóng 90cm ) + 01 bóng 45cm cho nằm ngang bể đã đủ AS chưa?vì tôi đọc thấy bảo 1w/1,5-2.0lits mới đủ sáng,nếu như vậy thì bể tôi không thể kê thêm bóng được ( 4 cái ống nước tiền phong 110 là trật hết bể rồi).Mọi người giúp tôi cái vì bể sắp setup rồi.

2. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái đó là công thức tính thôi.Theo mình thấy nên bỏ cái bóng 45 ra . CÒn tùy thuộc vào bạn trồng cây gì nữa.
    Mình đã từng thấy 1 hồ như bạn dùng 4 bóng 30w mà TCN trải xanh mướt rồi...

3. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bể của bạn ánh sáng như thế là ok rùi..như thế ánh sáng sẽ đủ cho toàn bể hai góc không bị thiếu sáng..rất pro

4. neihmb

neihmb Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Steven đã góp ý.Mình cũng định trồng TCN thôi nhưng bể 1,2m mà bóng có 90cm nên mình nghĩ xếp 4 bóng 90cm dồn về 1 đầu bể,01 bóng 45 gác ngang thành bể để đủ sáng cho toàn bể.Nếu suy luận nông đan quá thì đừn cười nhé.

5. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo như bạn cũng được ... Bạn bó trí 4 cái 90 về 1 góc phải của bể... Bạn có thể bố cục như sau:
    Cao từ trái sang phải...
    Bên trái do thiếu sáng nên bạn trồng những cây ít khắt khe về AS ... Còn bố cục bên phải bạn trải TCN bảo đảm bể của bác ....:eek: ~X(

6. neihmb

neihmb Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe bạn nói mà mình thấy sường roài,hy vọng là nó ok.Có gì tôi sẽ post lên khoe ngay.

7. pakerman

pakerman Member

Thích đã nhận:
    2
    Loại đèn mới phát hiện. ko cần xài điện

các mod đừng del bài của tui nha. Tại tui ko biết các gửi chủ đề mới.....Số là hôm qua đi lại nhà thằng bạn nhậu thấy nó có mấy cái đèn rất hay. loại thứ nhất như đèn mắt cáo phát ánh sáng màu hồng. Loai thứ 2 giống như 1 cái hộp dài 60cm rộng khoang 20cm cao khoang 5cm phát ánh sáng màu xanh nước biển. điều đặt biệt là cả 2 loại này đều không cần xài điện. Chỉ thả xuống nước là phát sáng. lấy lên khỏi mặt nước 1 lúc là tự tắt. Xin hỏi anh em trong diễn đàn có ai xài loại này chưa, nếu có thì có ảnh hưởng gì cho cây và cá ko. Vì theo quan sát thấy khi phát sáng nó tỏa ra 1 loại khí li ti.Anh em có ai biết không???

8. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì chắc nó dùng phản ứng hóa học toả nhiệt mạnh để phát sáng.
    Chưa biết chất khí đó là gì nhưng việc tả nhiệt và sử dụng chất hóa học như vậy thì chắc không tốt cho bể cá đâu

9. neihmb

neihmb Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng chưa tưởng tượng ra loại đèn đấy hoạt động như thế nào nhưng kể ra không tốn điện thì cũng hay đấy.Có cái đèn quả nhót đấy cho mấy ông đi câu đêm ở Hồ Tây làm phao chắc hợp lý hơn.