Đèn tự chế bằng ống 220

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi Hong_ket, 1/9/08.

1. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hihihi, tình hình kinh tế bất ổn + cái hồ có kích thước bất ổn nên phải còng lưng ra cưa cưa đục đục mất 2 ngày, đây là thành quả khoe cùng bạn bè.

Cái ống 220 được cưa ra làm đôi

Cái đầu đèn làm bằng meca 2 ly, khoan lỗ thoát nhiệt cho tăng phô đèn

Lấp tăng phô (mình dùng tăng phô điện quang 18w vì mình làm máng dùng đèn 45cm)

Sau khi sơn và lắp tăng phô thì nhìn nó như thế này.

Thành quả đây bà con ui (đèn sáng ngon lành, trong hình là mấy cái bóng gắn vào để test)

Miếng phản quang mình làm bằng meca rồi lấy decal phản quang dán lên (cực gần chết, phải nhờ sự giúp đỡ của bà xã nè.....:p)

dunghien_ and sailamkhionline like this.
  2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Một giải pháp kinh tế! trong điều kiện lạm phát và một số bạn trẻ còn là sinh viên, kinh tế eo hẹp thì giải pháp này cũng là một lựa chọn

3. Nguyen Ku

Nguyen Ku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause:Bộ đèn tuyệt lắm bạn ơi.........như vẫn còn thiếu việc đăng ký bản quyền và dán tên thương hiệu cho đèn là đủ .......:laughing:

4. ChuCaNho168

ChuCaNho168 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bộ đèn của bác tuyệt wa nhưng mà có sợ nóng wa chảy máng đèn ko bác ,3 cái tăng phô lận ,chỗ em tìm được ống 200 là hết cửa bác tìm mua ống 220 ở đâu vậy ,có thể chỉ em ko thank

5. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Hihihi, tình hình rất là tình hình anh ơi.....em chả còn con tép nào.....huhuhu....chết sạch roài....

Đèn này được free bản quyền đấy bà con...hihihi... (mình cũng chôm bản quyền của người khác mừ....hehehe)

Theo mình nghĩ nó không nóng đến nỗi chảy máng đâu bạn. Cứ yên tâm, khấu hao 1 năm là làm lại máng mới.....hihihi....

Ống 220 này mình mua ở một tiệm ống nước ở đường Phan Đình Phùng, số nhà thì mình không có nhớ, hình như đối diện nhà sách Phú Nhuận.

6. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn khéo tay lắm, đèn đẹp lắm, thấy nói việc dán giấy phản quang mệt,góp ý ban tham khảo. ban có thể dùng miếng mi ca phản quang như gương, tiệm bán đồ quảng cáo có và bạn có thể dùng nhiệt để uốn cong nó giúp đèn phát huy hiệu quả.

7. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    bác nầy khéo tay quá.
    đây củng là 1 giả phát kính tế mà rát hiệu nghiệp cho những ai thích tự sáng chế.

.

8. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Bác ra tiệm bán phụ kiện ngành xây dựng, tìm mua một cuồn băng keo bạc loại này phản quang hay lắm đấy, vì mình cùng đã làm một mán đèn 1,2 met giống như vậy rồi , dùng băng keo bạc phản quang rất hiệu quả

9. PhamTC

PhamTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    các bác cho em hỏi cái chân đèn như của bác hong_ket ở ngoài Hà nội có chỗ nào bán ko??? em muốn mua quá mà ko biết ở đâu các bác nào biết chỉ em với. thanhks các bác nhiều!!! Đèn đẹp lắm bác hong_ket ạ, cảm ơn bác đã giới thiệu

10. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Vừa qua về quê vợ, đi ngang qua 1 tiện bán vật liệu xây dựng, mình thấy họ bán những cái ống nước khá lớn (ước chừng phải là 300mm trở lên), màu đen. Ở SG mình chưa thấy qua lại này, bạn nào có nhìn thấy ở đâu bán thì thông tin lên đây nhé. Rất tiếc là mưa quá nên mình không dừng lại để chụp hình được. Thanks.

Loại ống 220 mình đang sử dụng ở đây bị một hạn chế là chỉ dùng được 3 đèn, với những bể cần nhiều sáng hơn thì không thể dùng ống loại này được nên mình đang tìm loại ống lớn hơn, trên 300 thì có thể làm máng 4-5 bóng.

11. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    chỗ bác vặn mấy con vít (ốc),theo em thấy thì bác nên khoan thêm 1 cái lỗ cônic để khi vặn con vít vào thì nó sẽ nằm lọt,âm ở dưới.Lúc đó nhìn sẽ không thấy mấy con vít nó lồi lên,sẽ thẫm mĩ hơn.chúc bác phát huy thêm nhiều ý tưởng mới.vài lời góp y' có gì không phải thi bỏ qua nhé.thân

12. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    đẹp quá két ơi.
    sao bảo mua tăng phô điện tử luôn cho nó nhẹ và bớt nóng thì lại không mua???

13. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, em tính thử 1 bộ dùng tăngphô thường (bảo hành 6 tháng nhá, hihihi), 1 bộ dùng điện tử để có điều kiện so sánh độ bền của nó anh à. Mà hình như loại điện tử không có 18w, đèn mình có 15w thôi.

14. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    he he... chắc nửa đường hết ziền rồi nên lụm cái đó xài đỡ ấy mà :)...
    @Két: Ống 200 có bán lẻ hả bác? hôm nọ định mua 1.3m (làm cái đèn 1,2m) ngoài tiệm bảo mua nguyên cây thì bán, không bán lẻ. Hỏi 1 cây 4m bao nhiêu chủ tiệm hét gần 800k :crying: :crying:

15. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    không bít trong đó thế nòa chứ ngoài này bán nhiều lắm a.và cũng không đắt như bạn nói. Làm máng đèn như vậy thì làn loại với kích thước ngắn như 70 dùng bóng 60 thì đẹp chứ làm dài thì nhìn chuối lắm.Tớ cũng đang sở hữu 1 máng dài 85 dùng bóng 75 nhìn cũng ok lắm.chúc bạn có phụ kiện phù hợp.

16. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Ống 220 mình mua thì họ bán chẵn 1/2m chứ không bán lẻ cây đâu (VD: 0.5m, 1m, 1m5,...), giá là 85k/m.

Đúng là với máng này mình không nên làm dài quá sẽ rất xấu, chỉ nên làm độ dài máng dưới 80cm là đẹp nhất.

P/S: loại máng đèn này là kinh tế và hợp lý cho những bạn eo hẹp về tài chính giống như mình nè.....hihihi...

17. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    phải công nhận là tuyệt vời,khổ công cho hongket suy nghĩ cho những thứ đồ chơi riết mà rụng tóc hết trọi à

18. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác két cho em hỏi mấy cái chốt đầu bóng bác mua ở đâu nhìn đẹp thế nếu tiện có thể chụp hình cho em coi với dc không ạ và còn mấy cái kẹp bóng nữa bác chế hay mua vậy
    hồi này mà diễn đàn có nhiều sáng kiến như bác bọn em đở viêm màng túi biết mấy xin cảm ơn bác rất nhiều:applause:

19. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    ẹc ẹc... thấy ai chế đèn đẹp mình cũng muốn chế hết riết rồi cá voi ở nhà la quá trời luôn :D

20. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Bác bombi này nha, lâu quá không gặp...tóc em vẫn còn một ít làm vốn đó bác...hehehe..

@duongphong: mấy cái đầu đèn đó người ta bán sẵn nguyên 1 sợi, có chỗ gắn chuột luôn, 5k/dây (người bán thường gọi là dây dã chiến), dùng để gắn bóng đèn tại mấy quầy bán bánh trung thu đó bạn). Mấy cái kẹp bóng mình cũng mua sẵn luôn, 2k/cái. Tiệm điện nào cũng có hết.

@nino: mình làm biếng nhất trên đời nhưng vì "cọp" nhà mình không chịu chi 1 lần để mua đèn nên mình dùng "chiêu" á, lấy từ từ, mỗi lần 1 ít thì ok ngay. Hehehe. Vả lại cũng khoái mày mò cưa cưa đục đục, tập thể dục luôn.....hihii...

Sở dĩ mình chọn vật liệu chính là nhựa và meca để cho dễ thực hiện, các dụng cụ phục vụ cho công việc cũng dễ kiếm và đơn giản hơn (khoan, cắt khá dễ dàng). Nếu dùng nhôm hoặc vật liệu tương tự thì sẽ khó cho những bạn nào không có đủ đồ nghề để thực hiện nhưng kết quả cho ra các sản phẩm đẹp và chuyên nghiệp hơn rất nhiều. :)

Last edited: 4/9/08