Đèn và lọc cho bể thủy sinh...

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi gilodo, 10/3/13.

1. gilodo

gilodo Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình định làm 1 bể 60x36x36 để trồng cây thủy sinh nhưng mình chưa hiểu rõ lắm về ánh sáng và lọc nên muốn nhờ mọi người tư vấn giúp một bộ đèn + lọc phù hợp cho bể...
    thank :)

2. Bouaqua

Bouaqua Active Member

Thích đã nhận:
    25
    me^thuysinh and gilodo like this.
  3. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Hồ 60x36x36 =~ 78 lít , mà trừ đi phân nền chiếm 1 phần chắc ~ 55 lít. Theo công thức 1,5 - 2W cho mỗi lít nước =>> 60 x 1,5 = 82,5 W . Bạn cần mua ít nhất 4 bóng đèn 60 cm, mỗi bóng 20W ( bóng jebo 20W, 10000 là ok rồi, máng thì nên mua máng đôi để đặt được 4 bóng lên bể. )

Lọc thì tùy bạn tham khảo : lọc trong hoặc lọc ngoài. Muốn đơn giản thì lọc trong nhưng hồ nhỏ nhìn chiếm diện tích và XẤU :laughing: . Giá cả , chủng loại thì tùy bạn nghiên cứu mà mua. Nhưng theo cá nhân mình thì bể 60 lọc giá nào cũng làm tốt nhiệm vụ cả, còn các chức năng khác của lọc thì tùy sở thích, bố cục cây cảnh của mỗi người.

Mình mới setup 1 bể 60 xong nên cũng muốn chia sẻ lại chút kinh nghiệm thôi :x

hoangduy thích bài này.
  4. gilodo

gilodo Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn có thể cho mình tên (hoặc cả hình ảnh thì tốt :blushing:) về bộ đèn và lọc bạn dùng được ko (mình thì ý định là dùng lọc ngoài ), bể 60 thì 4 bóng có nhiều wa ko nhỉ ?
    nếu đc thì bạn cho mình xem hình bể của bạn để mình tham khảo nhé, thank :-*

5. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Đây nè bạn, mới DIY xong cái lọc nên nhìn hơi kinh, dự là mốt lọc hết rỉ nước thì đưa ra đằng sau CO2 và che lại :laughing:
    Đèn thì ra Nguyễn Thông mua cho rồi, mình mua 1 bộ máng đôi + 2 bóng jebo là 450k/bộ , tổng cộng là 900k cho đèn :sick: Bạn có thể tiết kiệm bằng cách tìm mua máng công nghiệp ( máng heo) có phản quang, máng đôi 60 cm (chưa bóng) khoảng 200k (hoặc mua máng thường rồi mua đề can dán phản quang) . Nhưng mà mua thêm bóng thì cũng khoảng 300k/bộ rồi, mà máng công nghiệp vậy cũng không đảm bảo lắm về an toàn với chất lượng cho bể . Khi mua nhớ lưu ý kích thước máng xem có đặt được hết 4 bóng lên bể không nhé.

Đèn càng dư càng tốt bạn ah . Cũng tùy theo bạn trồng cây gì nữa, nếu là rêu thì 2 bóng chắc ok rùi. Còn mình cắt cắm trân châu nên cần ánh sáng mạnh cây mới bò

Lọc thì mình làm lọc tự chế theo hướng dẫn của Havoten. Nếu bạn xem không rõ bước nào thì hỏi mình. Mình chế lọc hết khoảng 300k . Nhưng khắc phục không bị rỉ nước cũng hơi vất vả :-S
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=10200
    Còn nếu muốn đẹp và đỡ mất công bạn có thể tìm mua lọc ngoài Atman (khoảng 700 - 1tr /bộ)

hoangduy and gilodo like this.
  6. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    bể này dùng lọc ngoài boyu efu05 hoặc atman ef2 là ok
    đèn thì bạn mua 1 máng đôi trước , nếu thấy thiếu sáng thì mua thêm 1 máng đôi sau
    bạn tham khảo giá cửa hàng mình nhé , tiêu chí : tiết kiệm, ngon , bổ , rẻ