Đi BẨy ChÀo MÀo Ở TÂy Ninh

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi chaomao_tayninh, 22/7/07.

1. chaomao_tayninh

chaomao_tayninh Member

Thích đã nhận:
    1
    Ở TN hầu như bẩy CM được quanh năm,vào độ tháng 2 là có chim chuyền nên lúc này các fan chơi CM đi bẩy nhiều vì chim tơ còn non chưa biết lồng bẩy là gì nếu mồi hay biết dụ bổi cộng treo thêm nhiều trái cây lạ có màu đỏ tím nhìn hấp dẩn , sáng sớm đi phục ở những nơi chim thường đến ăn thì xác suất bắt bổi càng cao{ chú ý phải đến trước giờ chim đến }
    Kinh nghiệm cũa các fan bẩy CM ở đây phải biết,, sáng chim ăn ở đâu, trưa nghĩ ở chổ nào, chiều về đâu ngủ .Kiểu này chỉ để bẩy chim chuyền và chim lứa thôi, còn chim trận phải dùng chiêu khác

Last edited: 22/7/07
  2. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Còn chim trận phải dùng chiêu nào mới bắt được hả, chàomaotayninh nhỉ ? mách giùm anh em đi, để khi rảnh đi bẫy chào mào giao lưu cho vui .

3. chaomao_tayninh

chaomao_tayninh Member

Thích đã nhận:
    1
    ĐI BẨY CHIM TRẬN
    Trong suốt 1tuần trời nắng chợt có mưa lớn là sáng hôm sau lên đường ,không cần phải đi sớm độ 8 hay 9 giờ đến tại điểm bẩy .lồng bẩy kiểm tra lưới xong đè kèo đá thấp sát mặt lục , lục không cài lá vì chim trận thường háo đá và rất tinh ranh để lục trống cho chúng quan sát và nhìn rõ chim mồi
    Chim trận thường ở một khu quoanh vùng cố định .chúng chọn địa thế chổ ở lúc nào cũng có 1 cây cao nhất để kiểm soát lảnh thổ của mình
    Đến điểm chọn cây dọn kèo đá cho ngang mặt lục phải có khoãng cách chừng 3 đến 4 tất không nên để kèo gần lục vì chim trận dử đậu sát mồi quá sẽ ghẹ với mồi chớ không đá ,treo lục xong chọn chổ phục xa càng kín đáo .Khi mồi nổ giọng chừng 5 hay 10 phúc thì lập tức có trả lời ngay ,sau 1 hay 2,3 hồi dè giọng qua lại càng lúc càng hăng đến lúc ra hết giọng trận từ cây cao cắm xuống vô tàn cây gần mồi dang cánh chào hàng chẻ giọng liên tục nghe đã tai . Còn vào đá hay không thì phụ thuộc 2 yếu tố {1là mồi chiến 2 là bổi đang thời kỳ căn lửa }

4. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    NGHe chaomaotayninh kể mà thấy hấp dẫn quá, bọn anh đang tính sẽ đến hẹn lại lên Tây Ninh cùng các bạn của CMTN đi bẫy chim trận cho đã cơn nghiền . Nhưng phải hẹn các bạn trên đó là sang tháng 9 anh mới đi được .

5. chaomao_tayninh

chaomao_tayninh Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm thứ 3 và thứ 6 tuần rồi con (mồi chiến ) của CMTN bắt được 2 con trận già cở khoảng 15 mùa, có 1 tướng đẹp lắm anh Cườngdq ơi , bẫy hai con đấy thiệt là đã tật nghiền

6. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Bắt được những con trận già nuôi lên chơi thì tich lắm, vì tiếng của nó vang và dữ chim . NGhe CMTN nói mà thấy mê quá, nhưng chưa có thời gian để đi gác chim được .
    Con của CMTN bữa trước anh mang về, đến nay hót dữ lắm, mặc dù đang thay lông. Hy vọng sang tháng 9 nó sẽ hoàn chỉnh là mang đi chơi được.

7. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Híc, thấy các bác nói mà ham quá đi. Lần trước chương trình đi Tây Ninh em cũng biết và theo dõi sát sao từ đầu đến cuối. Tiếc là nhà em bận quá không sao tham gia được. Lần sau chắc chắn sẽ tham gia.

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Các bác cho em hỏi em đi bẫy CM mà chim trời nó đến quanh lồng cách khoảng 1-2 m, ko đấu đá cũng chẳng hót gì cả. Ko dính con nào. Mùa này ở HN ngoài trời rất nhiều thức ăn tự nhiên. Có phải do vậy mà nó ko sập bẫy ko ạ

9. chaomao_tayninh

chaomao_tayninh Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn anh Hùng 908 theo bạn nói chim trời đến quanh lồng cách 1-2 m không đấu đá chẳng hót không ngó ngàng đến lồng bẫy là ,có 2 nguyên nhân
    1 là chim nhập bầy chúng cứ bay xung quang đá nhau loạn xạ
    2 là chim chuyền chúng chuẩn bị đỏ tách dạn này chúng nhát lắm cứ trú vào cây rậm líu giọng không đến gần mồi bạn đâu
    Để có hy vọng sập bẫy bạn tìm đến chổ ăn của chúng nhưng phải trước giờ chúng đến treo thêm nhiều trái cây có màu đỏ trên mặt đá của lồng bẫy để dụ chúng, chúc bạn thành công thân chào bạn

10. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    3 là chú mồi không có duyên với chim rừng rồi, chỉ đứng đấu 1 mình solo chán để rồi chủ xách lồng về không!
    Mùa này ở HN nhiều hoa quả nhưng không phải là khó bẫy chim :D

Last edited: 25/7/07
  11. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    có rất nhiều lý do chim rừng kg đá
    1. Vùng này người ta bẫy nhiều chim bể rồi
    2. Bẩy không trúng vùng ở, mà là cùng ăn, không trúng vùng lãnh thổ của nó.
    3. Con chim mồi còn yếu không đấu đá với rừng nhiều.
    4. Chim non và chim mái thường ít đá chỉ bẩy bằng mồi ăn (con chim mồi cũng phải nhảy qua nhảy lại dụ nó mới lại, và phảo treo trái cây: trứng cá, ổi ruôt đỏ, ớt hiểm, cà chua cắt ra, trái lựu, trái trâm, trái mua,......)
    5. Chim đang nuôi con hay dắt chim con chuyền cũng kg đá.
    6. Sau mấy ngày mưa chim rừng thường đứng phơi nắng, ít đá (ngày hôm sau nữa thì đá nhiều)
    7. Con chim mồi của bạn có gốc nơi khác so với chim rừng nó cũng không nhạy đá.
    8. Có thể có nhìn thấy người hay thấy con gì khu vực đó thí dụ chồn, rắn, hay cắt..... bạn để ý thấy con rừng kg hót mà kêu ro ro ro.
    còn nhiều nhiều lý do nữa.

12. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chim trời ko chỉ đứng cách xa thế đấu nó còn đứng cách lồng khoảng 20cm thôi mà còn ko đc, cứ đứng đấy rỉa lông rỉa cách mặc cho con chim mồi muốn làm j thì làm (chim mồi ko fải loại xoàng thấy chim trời là ché liên hồi và tìm cách đòi đá) :-S mặc dù có treo hoa quả mồi thế là nguyên nhân nào vậy các pác. Cả chim tơ lẫn chim già đều vậy, hay là do chim mùa này đang chuẩn bị thay lông nên chim ko căng => ko đá?
    2. Bẩy không trúng vùng ở, mà là cùng ăn, không trúng vùng lãnh thổ của nó.
    lý do này thì ko fải vì nó sống luôn ở đó, chúng nó có đi ăn ở nơi khác rồi cũng lại về chỗ đó đậu.
    2 là chim chuyền chúng chuẩn bị đỏ tách dạn này chúng nhát lắm cứ trú vào cây rậm líu giọng không đến gần mồi bạn đâu
    e cũng nghĩ là chim chuyền cbị đỏ tách chúng còn nhát ko dám đá nhưng ko fải là nó ko đến gần mồi mà còn đến đậu gần đấy nghỉ ngơi rỉa lông rỉa cánh :-S e là hết thuốc với bọn này rồi còn mỗi chiêu cuối cùng là đi kiếm nhựa để bắt nhưng như thế thì ko khoái các pác nhỉ :D

13. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Nếu đã list ra hết vấn đề thì chỉ còn một thứ là...

Chim vùng này đã quen với lồng, thấy lồng thì không màng đến, chim con đang thay lông thì tùy, có chú vẫn sung lắm đấu đá bình thường, bởi đi bẫy vào mùa này vẫn bắt được những thứ như thế. Nên nhớ rằng chim ngoài rừng không thay lông một lượt vèo như chim lồng mà chỉ thay từ từ, hihi chứ thay một lượt làm gì mà bay được nữa.
    Chỗ khác tôi không biết, chớ ngoài Trung tôi đi bẫy, chim bay từ vùng khác tới vẫn đấu và dính bình thường, riêng có đầu đàn thì ở một vùng riêng của nó, thì dễ biết lắm.

14. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Chàomaotayninh mà mang mấy chú mồi ra Hà Nội bẫy chim thì chắc dính nhiều lắm, bởi vì mấy bẫy được chim phải hiểu được kỹ tính nết, phong thổ, sở thích của chim rừng lẫn chim nhà thì mới bẫy được, chứ không cứ đi cả ngày cũng không có chim nào chui vào bẫy của mình, hy vọng rằng sau này cuongdq cũng có 1 chú chim mồi để đi bẫy giao lưu với các bạn ,

15. batmanV

batmanV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nghe hay quá trời!Khi nào có đi bẫy TN thì các bác nhớ hú cái em cố tham gia xem với nhé

16. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chim bạn nói ko vào co mấy lí do sau : chim nơi bạn bẩy sống theo bầy , nó đến dây để kiếm ăn, ko phải là nơi sinh sản , nơi sinh sản thường có từ 2 đén 4 con ,ít khi cả bầy đông , nên ko tranh giành lảnh thổ nên có bẩy củng ko vào, chỉ có con đầu đàn mới vào, mà chắc con này bị bắt rồi
    Nơi bẩy gần nơi dợt chim hoặc có nhiều người nuôi chim , chúng đã quá quen với tiếng hót của chim lồng giờ coi như bạn ko có phản ứng gì
    Chim bạn quá hung rất căng mà chim ngoài đang thời kỳ thay lông nên ko muốn đá chỉ đứng gần lồng chơi thoi , khi chim trong lồng đấu nó ko giám đậu lên lồng
    Là bầy chim di cư từ nơi khác đến , chim mồi thuộc giống khác với bầy đó nên ko đá , trường hợp chim lạ đến vào lảnh thổ riêng của nó thì nó mới đá , lảnh thổ riêng là nơi đang làm tổ hoặc đang có con , hoặc dẩn con chuyền .., có khi cả chim khác lớn hơn , nó còn đá nữa đừng nói chào mào

17. cuongdq

Thích đã nhận:
    134
    Chơi chào mào và đi bẫy CHào mào thì mỗi nơi có những kiểu cách chơi và bẫy khác nhau, có thể đúng ở nơi này nhưng không đúng với kiểu chơi ở nơi khác .
    Bình Dương thì đi bẫy chim tơ vào tháng 3 -5 để về ép thành chim có tiếng giống những chú mồi ép có giọng chuẩn . Tây Ninh vừa bẫy chim trận vừa bẫy chim tơ , nhưng mình thích nhất là những chú chim trận về ép lên . Những chú này sau vài 3 năm thành chim mồi thì tuyệt, vì giọng đanh và vang . Bắt được những chú chim này thì phải dùng những chú chim cùng vùng để đấu thì mới bắt được nó ở rừng, những chú chim lạ tới mà ở trong lụp thì khó mà nó xuống đá, đó là kinh nghiệm của anh em ở Tây Ninh qua nhiều năm đúc kết . Kinh nghiệm này chỉ đúng với anh em ở Tây Ninh, nhưng ở nơi khác thì chưa chắc, ví như ở old_moonlight chẳng hạn, chim lạ tới là chim chim rừng kéo tới liền ...

18. Chào Mào BD

Chào Mào BD Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào anh chaomao_tayninh, em o Bình Dương em đang luyện mot chú tơ khi nào cứng giọng,ah em mình hẹn nhau di đánh CM 1 bữa nhe! em mới tham gia diên đàn hihi :D

19. Chào Mào BD

Chào Mào BD Member

Thích đã nhận:
    1
    bẫy chào mào

bẩy CM trận về dưõng chu đáo (khoãng 3-4 tháng là đem đi dấu dc rồi)
    Mình chơi CM từ lúc hop lớp 1 tới nay lớp 9 rồ
    i, cung mới tham gia diễn đàn<chỉ giáo dùm em nha> hihi:)

20. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi trận thì trận chớ nuôi chưa qua một năm lồng không tài nào hay bằng chim mồi hai ba năm được bạn à.
    Tối thiểu phải qua một đợt thay lông ở lồng và dạn người. Tuy nhiên 3-4 tháng thì vẫn kê lồng với nhưng loại bằng tuổi lồng với nó thì ok.