Đi bẫy Chim chào mào và sà vèn (chàng làng)

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi calahet, 21/8/07.

1. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Tân Hà 1 địa phận cũa tĩnh lâm đồng cách đà lạt 40km !!! nơi đây đa số là nguời dân bắc vào sinh sống !!! nơi đây nguòi dân chũ yếu trồng cafe và lúa ngô !!!
    treo lồng chào mào gần nhà bẫy chơi !!!
    ngồi 1 chút thì chú này nhãy vào !!! và tiêu đời em
    trong khi đó bên bụi cây cách đó 20m chú sà vèn dính lúc nào ko hay biết !!!

2. hlong_ce

hlong_ce Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chà! Calahet vô Tân Hà bẫy CM kia ah! Chỗ này có phải là khu làng mới không? Cách Nhà Thờ Tân Hà bao xa Pác nhỉ!

3. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    a long ui
    tân hà là nơi e nói có nhìu CM BD đó
    calahet a Long là đồng hương đó nha

4. calahet

Thích đã nhận:
    19
    đây nữa nè !!! sao em ko post hình được nhiều !!! nên post từ từ !!!
    có khúc cây này đệp quá !!! đễ ngoài trời hơn 5 năm ko mục !!!
    gỡ chim sà vèn mới bẫy được !!! nó đang thay lông đá chim mồi rách mồm luôn !!! máu chãy quá trời !!! nên ko bẫy sa vèn nữa !!! buồn quá !!!

5. calahet

Thích đã nhận:
    19
    Tìm thấy ỗ Bìm bịp !!! quá đã !!! thấy chim mẹ đang thay mồi nữa !!! vậy là xong !!![​IMG]
    ỗ này có 2 con à !!! bắt luôn !!!

6. calahet

Thích đã nhận:
    19
    đây nữa !!! định đễ vào lồng bẫy đễ bắt chim mẹ !!! nhưng lồng bị rách lưới !!!! với lại cơm trưa đến rồi !!! nên về ko bẫy nữa !!!

7. hlong_ce

Thích đã nhận:
    18
    Chà! Vậy HLong phải làm một chuyến về quê, rước mấy em CM về Thành phố sống thôi!:p

8. calahet

Thích đã nhận:
    19
    Hình Chup Bằng DT Nên mấy cãnh chim về đá !!! hót ko chụp được !!! mấy bác thông cãm !!!
    đây là con Quốc mồi !!! nhưng mùa này Quốc ngoài đang dẫn con !!! nên ko bẫy được !!!đo ko biết post ãnh nhiều nên post từ từ !!! mod thông cãm nha !!!
    lồng bẫy Quốc !!!
    Buỗi sáng đi bẫy chim !!! thành quã được 3 con CM má trắng ,1 con vèn ( vì chim mồi bị chim ngoài đá rách miệng , nên ko đem bẫy nữa) tìm được 2 em bìm bịp !!! chục con chim Di bắn bằng súng hơi !!! cũng đũ cho bữa ăn trưa !!! hì

9. huy_chuot

Thích đã nhận:
    8
    bữa nào đi bẫy lửa pót lên lun đi calahet...........

10. huy_chuot

Thích đã nhận:
    8
    về đi a
    về làm 1 bữa bẫy như vậy cho hoành tráng

11. calahet

Thích đã nhận:
    19
    một buỗi sáng đi bẫy được 3 em chào mào , 1 em vèn ( do chim mồi bị chim ngoài đá rách miệng nên ko đem theo bẫy nữa !!! tìm được 2 em bìm bịp và chục chú chim Di bắn bằng súng hơi !!! huy_chuôt nói đúng đó trong Tân Hà nhiều Chim CM bông lắm !!! mình lấy chim mồi ko bẫy được nó đâu !!! rất khó !!! trong này mình có người quen hay đi đánh CM bằng lưới !!! mỗi lần bắt trên 200 con !!! có khi còn hơn !!! em xin kễ lại buôi đi đánh chim bằng lưới trên địa phương em như sau !!! ta đã biết chim hay về cây nào đó hay bụi cây nào đó !!! đa sớ thì chim CM trên này ngũ trong cõ trúc nhiều !!! chiều ta đi phạt cây cho thoáng cắm cây giăng lưới , lưới cao 5 met !!! chiều tối chim về đó ngũ ,chúng ko nào ngờ được tối đến sẽ bị bắt !!!8h tối ta đến chỗ dã găng lưới dùng cây đập đuỗi chim lùa chúng vào hướng lưới đã găng sẵn !!! 1 dàn trên 200 bay vùn vut. như gió !!! hướng bay ngược phía ta đuỗi !!! hướng chúng bay đã găn lưới sẵn chĩ đang chò chúng vào !!! thế là đàn chim bay vào con dính cánh con dính cỗ !!! những con bay đi chĩ là số ít !!! lùa chim xong cũng khoãng 10h !!! sau đó đem cã bọc lưới về !!! thã vào lồng lớn !!! mai ra lựa chim !!! chim dẹp đễ riêng. chim mái hay chim ko đẹp thì thã hay bán lại lẽ lẽ cho các tiệm chim !!! 1 lần đi đánh cũng lựa được vài con CM bông tuyệt dẹp !!! những con này ko biết trống hay mái !!! có bông là nhốt riêng !!! còn bạch đề thì chưa thấy qua !!! khoãng vài ngày nữa em sẽ theo họ đi đánh CM bằng lưới lại !!! lần này em sẽ post hình chuyến đi và hình chim CM dẹp cho các anh em thưỡng thức !!! cho em 1 lời khen đễ khuyến khích em với !!! đễ lần sau còn có hứng post !!! thân chào !!!
    EM XIN POST LẠI 1 SỐ HÌNH BẪY CHIM
    thành quã trong 1 buỗi sáng !!!
    1 Con Vèn !! tệ thật
    bắt được 2 chú bìm bịp !!!
    có Quốc mồi !!! nhưng mùa này Quốc dẫn con nên ko đánh được !!!
    lồng bẫy Quốc !!!

12. huy_chuot

Thích đã nhận:
    8
    calahet bẫy dc CM bông nhớ nói nha
    bữa giờ đang đợi nè
    nhớ nha

13. hlong_ce

Thích đã nhận:
    18
    Chà! Cách bẫy lưới như thế thì HLong không ủng hộ lắm rồi! bẫy như thế thì xóa sổ CM luôn đó Calahet ah! Nếu là thú chơi thì xin đổi cách bắt chim như thế! Còn đó là Vân đề mưu sinh thì Calahet xem có cách nào không nhỉ!
    Phải bảo tồn chim rừng chớ! Bắt như thế thì đến lúc không còn chim rừng buồn lắm!

14. calahet

Thích đã nhận:
    19
    Hì cái này ko phãi do mình chĩ đạo !!! mình chĩ đi theo thôi !!! sao mà nói họ được !!! mà chim nhõ xấu hay mái thì cũng thã hết !!! mình ko đánh , người ta cũng đánh !!! ngoài chào mào họ còn đánh chim cu , sáo ........

15. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chẳng thể có tràng pháo tay nào được cho bạn , mặc dù mình củng đang đọc bài của bạn , chỉ thấy buồn cho số phận chào mào rồi củng sẻ có tên trong sách đỏ nay mai , rồi đây con cháu chúng ta khi nói về những bầy chim chào mào đông vài chục con , chỉ là trong sách vở
    những kiểu bắt chim như thế này mình củng thấy nhiều rồi nhưng cách đây 7 đến 8 năm rồi , có những đàn chào mào bị bắt đông đến gần 2000 con được bán cho các nhà hàng làm món nhậu với giá mổi con rất rẻ , như giá một con chim sẻ thôi

16. calahet

Thích đã nhận:
    19
    nghe buồn quá !!! mod đóng dùm chũ đề này lại đi !!!

17. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Các bạn trong Nam bẫy chim nghe vui quá.Mình ngoài HN này chả biết có chỗ nào mà 1 ngày bẫy đc chục em bao giờ.Thỉnh thoảng về quê nghe đâu có chòe than thì vác lồng đi chơi.Chủ yếu là giải trí và đc nghe chim nhà đấu với chim bổi.Nhiều lúc đi bẫy lại mong không đc em nào vì về không có thời gian chăm lai toi thì uổng.:D

18. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hi hi hi bọn em trên này vẩn đi bẫy thường xuyên. em với anh long , anh minh. cứ hẹn nhau thứ 7 hoac75 chủ nhật là đi. hôm nào cũng đem về chiến lợi phẩm hết. nghỉ lại thấy nuôi chim đi bẩy vui quá hahaha. chắc ko thể bỏ đc cái nghiệp chim chuột này quá hihihi.

19. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    nghe thì hoành tráng thiệt nhưng mà đánh vậy thì cũng hơi tàn bạo nhỉ? nhưng mà em cũng ủng hộ cách đánh này đó (bình tĩnh) bởi vì người chơi chim ngày một nhiều. CHim chóc ở ngoài tiệm thì giá trên trời, số lượng thì đếm trên đầu ngón tay lấy đâu mà lựa ra chim hay? bẫy vậy phục vụ cho mọi người chơi thôi mà. người thì có công việc người thì có chim với giá phải chăng để chơi. Cũng đâu có gì quá đáng phải không?
    Mà em nói thật chẳng qua ở những vùng khác chim chào mào ít quá nên mọi người thấy đánh vậy chim chóc bị diệt chứ ở đất lâm đồng này chim chào mào nhiều phát khiếp đánh vậy mùa sau vẫn còn bao la.

20. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    to: hoangmozi
    chẳng có cái gì trên dời này còn tồn tại được , nếu con người chúng ta ko bảo vệ , cứ vậy mà phá ,đừng nói là một cái ( đất lâm đồng nhỏ nhoi ) thì được bao nhiêu con chim lắm bạn , bạn có bao giờ xuống biển chưa , cả đại dương mêng mông người ta đã bắt ko biết bao nhiêu triệu tấn cá , cứ ngỡ như nó ko bao giờ hết , thế mà vì mưu sinh con người đã ko từ mọi cách như dùng lưới có mắt nhỏ , dùng xung điện .. nhưng bây giờ có những vùng biển xưa kia rất nhiều cá ,giờ thì phải ra xa , đánh bắt thật xa bờ thì mới có cá .. ko còn dể dàng nữa đâu bạn