đi bẫy gà rừng

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi triviet, 25/2/10.

1. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    mấy ngày qua rãnh rỗi cầm máy vào rừng làm mấy bức ae xem bình loạn cho vui
    bắt đầu hành trình
    khung cảnh trên cao
    ta nghỉ ngơi tý nào
    đã thấy dấu vết gà rừng
    giăng bẫy( đây là bẫy giò, khi gà bổi về chỉ cân đi ngang qua là dính chân ngay)

[​IMG] và đây là nạn nhân
    theo như lời mấy ông chú thì con này là con gà tơ nhất mà mấy ổng bẩy được, cựa mới nhú bằng hạt đậu xanh
    thấy em này còn tơ nên tính đem về nhà thuần nuôi nhưng không hiểu lý do gì tối hôm đó em nó die mất tiu, zậy là em có dịp được ăn thử thịt gà rừng nướng
    nhổ lông gà rừng thì không cần trụng nước sôi đâu nhé:D

tối hôm đó mắc võng ngủ lại rừng, sáng hôm sau phải dậy lúc 5h, đánh gà vào buổi sáng sớm là dễ nhất vì lúc này gà gáy nhiều khi đã xác định được nơi gà ngủ, tiếp cận càng gần càng tốt miễn sao đừng để chúng phát hiện, tiếp theo vẫn là cắm bẫy giò và gà mồi
    một em nữa đã dính chưởng

cắm bẫy giò không phải muốn cắm sao cũng được, người có kinh nghiệm sẽ chọn một bãi đất khá trống, phán đoán hướng gà bổi sẽ về để cắm giò, giò phải cắm xuôi theo gió để không bị gió mạnh quá làm thắt lại, giò phải nằm trên gió so với gà bổi vì thường bổi sẽ chọn hướng dưới gió đi lên để tiếp cận gà mồi. đây là kinh nghiệm mấy chú của em chỉ có gì thiếu sót anh em cứ góp ý. do gà rừng rất nhát nên khi giăng bẫy xong phải trốn thật kĩ vì vậy mà em không chụp được những lúc gà bổi về, đây là điều mà em thất vọng nhất.

2. kiatisak

kiatisak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Wao wao.. hôm nay mới dc rửa mắt cái vụ bẫy gà.Con gà bổi còn tơ quá ko nuôi thit uổng quá vậy em =((.

triviet thích bài này.
  3. nnt_ductrong

nnt_ductrong Member

Thích đã nhận:
    12
    Haha! Nhìn mấy anh bẫy gà thích thật đấy. Hôm mùng 6 tết em cùng ông già mượn con gà mồi của ông anh đi bẫy từ 5h sáng 6h tới nơi. Gà nhiều mà không bẫy được thế mới tức chứ!
    Chúc mừng anh nha!

william MQ and triviet like this.
  4. VTHOANGLC

VTHOANGLC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    400
    Thật là tuyệt vời luôn, các bác ngủ đêm ở rừng có thấy thú vị không,em cũng đã từng ngủ đêm để bắn gà rồi đó cũng rất hay

triviet thích bài này.
  5. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Lâu rồi box gà rừng mới có bài phóng sự thực tế thích thế này. Mong các Anh em mình phát huy mang về những chuyến đi thú vị. Thanks Triviet

triviet thích bài này.
  6. triviet

Thích đã nhận:
    505
    em cũng tính để nuôi nhưng tối đó em nó qua đời nên em đành lòng thịt ăn:D, đi bẫy gà khoái nhất là lúc bổi về, nó chạy xồng xộc đuôi nhỏng lên cao, lạng qua lạng lại như múa ba lê vậy đó anh Duy, nhưng do nấp xa quá nên em không chụp được. với lại tháng này chuẩn bị hết mùa đi dánh gà rừng rồi nên gà hơi hiếm
    chắc anh chưa gặp may thôi với lại tháng này gà rừng bắt đầu ít dần rồi anh. chúc anh may mắn
    đêm đó chỉ ăn mì gói với bánh tét thôi nhưng cả ngày leo núi mệt quá nên ăn gì cũng thấy ngon. đến khi ăn uống xong nhìn lại con gà mới bắt được hồi chiều thì nó tắt thở mất rồi, mặc dù đẵ ăn rồi nhưng khi đang nướng gà thì nước miếng cứ tuôn trào=P~
    thanks mod Duc Long, nhà em cũng ở Q9 đây, em thì ngưỡng mộ mấy con gà tre của mod lắm.

do không chụp được hình lúc gà bổi về nên em xin thay thế bằng vài bức hình con trống của em, cũng là gà bổi nuôi lên ae xem đừng cười, em nó đang so kè với con gà mồi nhốt ở ngoài

Last edited: 25/2/10
  7. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    hay...................mà cho mình hỏi bẫy giò mua ở đâu hay tự làm..

triviet thích bài này.
  8. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    cho mình góp ý tý nha:nếu sử dụng loại giò này thì cũng được nhưng nếu đi đánh trên đồi,đất cứng thì khó cắm vậy nên ta dùng loại giò có tay cầm nhô ra sẽ tiện khi cắm...rất vui khi được xem bài của bạn.thank.chúc bạn vui..

loc ct and triviet like this.
  9. triviet

Thích đã nhận:
    505
    mình nghe nói cũng có chỗ làm bán nhưng ko rõ ở đâu, còn mấy cái ở trên là tự làm, 40 cây cắm mỏi tay luôn, nhưng khi rối thì gở cũng mỏi tay luôn, thông thường người ta thường làm loại 20 cây thôi vì mấy loại này dễ rối lắm.

đất cứng cỡ nào cắm cũng được anh ạ, miễn không phải là đá thôi, loại bẫy giò a nói em chưa thấy bao giờ nếu có hình anh post vài tấm cho ae coi nha, thân

Last edited: 25/2/10
  10. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Gà rừng bạn đang nuôi tại Vũng Tàu hay Q9. Ở quận 9 hôm nào mình thăm quan nhé. Lúc trước mình cũng chơi gà rừng đó nhưng giờ mấy em nó đi hết rồi. :D

11. triviet

Thích đã nhận:
    505
    tất cả gà em nuôi ở VT, trên này đất chật người đông nên không tiện nuôi gà rừng, chỉ nuôi vài con gà kiểng cho vui thôi anh

12. VTHOANGLC

Thích đã nhận:
    400
    Con này nhìn đẹp quá bác nhỉ, Các bác bẫy gà bằng giò tự làm àh,em có quen mấy bác ở Phú Yên lamg giò cũng đẹp lắm,cũng thích đi bẫy gà rừng nhưng bây giờ con mồi chưa xung, gáy ít quá nên ngại đi chỉ sợ không được

13. triviet

Thích đã nhận:
    505
    nếu gà mồi chưa xung thì anh đi bẫy lúc sáng sớm thôi vì gà thì con nào buổi sáng cũng siêng gáy. chúc anh may mắn

VTHOANGLC thích bài này.
  14. garungvt

garungvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hồi những năm 1992 mình cũng từng đi mồi gà và cũng bắt được khá nhiều gà rừng, rất là thú vị khi gà rừng về, lúc đó rất hồi họp, nhưng lúc này gà rừng thưa bớt, muốn đi bẫy phải đi thật xa, chẳng hạn đi bình phước, đắk nông.... giờ thì công việc và gia đình nên bận lắm ko đi mồi gà được nữa, nhưng nói đến gà rừng thì vẫn thích và muốn nuôi. Nuôi gà rừng theo kiểu của Triviet là quá chuẩn. Bạn Triviet ah, lứa gà con của gà rừng rặc mà bạn đang nuôi lớn tí nữa bạn để cho mình 1 cặp được ko? ah quên nữa, bạn để lại số DT nha, Thanks

Last edited: 26/2/10
    cacanhhg and triviet like this.
  15. pktuan

pktuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    cám ơn triviet đã có 1 bài phóng sự kèm ảnh quá đã. chúc sức khỏe nhé!

triviet thích bài này.
  16. triviet

Thích đã nhận:
    505
    năm 1992 lúc đó con mới 2 tuổi. hihi, ở nhà con còn nuôi vài con độc lắm, khi nào chú về Xuyên Mộc mình có dịp nói nhiều hơn nha chú. số đt con: 0984655002 (Trí)

17. VTHOANGLC

Thích đã nhận:
    400
    bẫy gà rừng

Mình cũng định đi mấy buổi rồi nhưng thấy gà rừng cũng chưa gáy nhiều lắm, nên cố chờ khoảng 1 hoặc 2 tuần nữa thì đi bẫy một buổi xem sao, Gà ngoai mình bây giờ nhiều lắm,nếu đi bẫy cũng không phai đi xa, chỉ đi khoảng cây số là đến chỗ gà rừng rồi

Mình cũng định đi mấy buổi rồi nhưng thấy gà rừng cũng chưa gáy nhiều lắm, nên cố chờ khoảng 1 hoặc 2 tuần nữa thì đi bẫy một buổi xem sao, Gà ngoai mình bây giờ nhiều lắm,nếu đi bẫy cũng không phai đi xa, chỉ đi khoảng cây số là đến chỗ gà rừng rồi

Last edited: 26/2/10
  18. triviet

Thích đã nhận:
    505
    ở chỗ anh sướng thật, từ nhà em ra chỗ đánh gà tới 60km. nên mỗi khi đi đánh là phải ngủ lại rừng luôn

19. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    ao ước có 1 chuyến đi như vầy lâu lắm rồi mà không có cơ hội

20. cuong_ga_tre

cuong_ga_tre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    đã wá à hum nào có đi bẫy nữa nhớ rủ mình theo nha..