Di chuyển cá lớn...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi thaipxq, 25/2/08.

1. thaipxq

thaipxq Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,
    Tình hình là có 1 con cá dài 1m, trơn trượt, quẩy cực mạnh và mình muốn chuyển nó sang nhà mới nhưng chưa tìm ra cách. Các bạn có kế sách nào thì hiến mình với... Mình xin chân thành cảm ơn.
    --
    pxq.

À, cá của mình là Alligator Gar (cá sấu phúc lộc thọ).

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hì cá bé thì bác bỏ vô bịch bơm khí là chạy vô tư còn em này thì...........................bỏ tiền mua hoặc mướn cái bồn nhựa sau đó cho ẻm vào kèm theo cái máy sủi khí chạy bình là ok thui mừ

3. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    chuyển hồ hay chuyển nhà???
    nếu chuyển nhà chắc phải sử dụng thuốc mê thôi , còn chuyển hồ thì có thể rút gần cạn nước, cho nước đá vào hồ, khi nào em nó mê đi rồi chuyển chỗ

4. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    mình nghĩ ko đến nỗi cực như thế đâu ^_^
    Vì con PLT nì cũng lì lắm, nhớ trước pina nuôi chúng còn đem bỏ lên cạn hồi lâu để ngắm chụp hình mà ko sao:D, trâu nhỉ:applause:

5. thaipxq

thaipxq Member

Thích đã nhận:
    0
    @Dark Angel: con cá mình nặng hơn 10kg rồi, rất trơn trượt và cực dữ... nên mình nghĩ có thể thuốc mê là khả quan nhất!
    @Toan-ThienPhu: mình có nghe qua thuốc mê đã lâu nhưng chưa sử dụng bao giờ và chẳng biết mua ở đâu. Bạn có thể PM mình chi tiết về cách chuyển con cá này bằng thuốc mê ko? Mình đang thắc mắc cái vụ nước đá, cái hồ xi măng nhà mình to lắm...

Các bạn khác có giải pháp nào thì giúp mình nhé!

6. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn rút nước đi, còn lại rất ít nước thì cho nước đá vào cho tới khi cá ngất, không cần dùng thuốc mê đâu. Nhưng cẩn thận, vì cá của bạn lớn nên thời gian gây mê sẽ hơi lâu, đừng hâp tấp, cá của bạn không chết đâu mà sợ..... Khi cá nhất đi thì dùng bao nilong dày cho cá vào bên trong rồi di chuyển ... Mà cá của bạn là cá gì vậy????????????

7. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mà cá của bạn là cá gì vậy????????????[/QUOTE]
    chớt wớt.....................................................................................còn làm em nhấn lôn nút thanks.............vớ vẩn

8. thaipxq

thaipxq Member

Thích đã nhận:
    0
  9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn di chuyển bao xa?PLT quẫy rất mạnh,với kích thước trên thì các loại bao nilon khó lòng chịu nổi.mình từng di chuyển 3 chú dài 1m giống bạn.4 bao nilon 60 x 100 mà chỉ 1 cái quẫy là rách bao do mũi cá cứng & có răng sắc.
    Di chuyển xa: xe auto.
    Nên hạ thấp mực nước tối đa chỉ còn hơn thân cá 1 chút.cho 1 cây nước đá đập nhỏ vào hồ khi thấy cá bắt đầu chậm chạp thì bắt ra cho vào bao nilon 60 x 100.Ít nhất là 6 bao tròng vào nhau.1 bao 1 con,nước chỉ khoảng 1/4 bao sao cho khi đặt bao nằm dọc mức nước chỉ hơn thân cá 1 chút.(cho càng nhiều nước cá quẫy càng mạnh rách bao là chít :D)
    Bơm oxy vừa đủ không bơm căng,cho thêm ít nước đá vào bao.
    Để an toàn không sợ rách bao thì 4 lớp tròng vào nhau thổi hơi cho phồng lên dùng băng keo vàng hay dùng dán thùng dán kín bên ngoài sau đó thêm 2 lớp bao nữa.
    Cho nước vào trước.Dùng bao tải loại sợi gai bắt cá sẽ dễ hơn dùng bao nilon.
    Di chuyển gần : xe máy. < 45 phút
    Mua 1.2 mét ống nước phi 130 + 2 nắp chụp.
    Dán chết 1 đầu nắp vào ống.hạ thấp nước tìm cách lùa cá chui vào ống.Dựng đứng ống lên,thêm nước cho dủ chiều dài thân cá.đậy nắp chụp còn lại vào,dựng đứng cho lên xe người ngồi sau ôm là chạy tốt.
    PLT chịu đựng thiếu oxy khá tốt.Có nước không cần máy sủi oxy khoảng 60 phút là vô tư.

10. thaipxq

thaipxq Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, e đọc xong mà hoa cả mắt! E có 1 con PLT à, thứ 7 này bác Trinh_Phuong_An có thể hỗ trợ e trực tiếp ko ạ? Rất mong tin bác.