đi công tác lâu ngày,cá làm sao đây, nhờ ae giúp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi 5bong, 5/11/07.

1. 5bong

5bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,458
    tôi ở Bến Tre, khoảng một tuần nữa tôi phải đi công tác ở TP.HCM 3 tuần, ở nhà có 4 chú la hán trong đó có 2 chú 1.5 ngón và 2 chú khoảng 3 ngón, không có người trông coi.giờ biết làm sau đây, mong các bác chỉ cách
    nếu sáng thứ 2 đi chiều thứ 6 về có được không vậy các bác?

2. tust268

tust268 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá lahan nhịn đói vài ngày không chết được đâu, nhưng cái đầu sẽ xẹp xuống, chủ yếu bác phải quan tâm đến chất lượng nước thôi( nếu chỗ bác mất điện lâu thì dễ tèo), trước khi đi bác thay nước cho một ít cá chép, trâm,mè con còn sống vào ít ra nó cũng sống được 1 hay 2 ngày làm mồi cho la hán

3. cuongmc

cuongmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác để nhịn đói 1 tuần không sao đâu, hoặc bác ra tiệm mua máy cho cá ăn cũng được, cài đặt thời gian cho ăn vào.

4. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    gửi bạn 5bong !

- Trước khi đi bạn cần thay nước hồ cho khoảng 30 em cá mồi cho mỗi em , để lọc chạy suốt , nếu làm như vậy thì bạn đi cả tuần cũng kô sao đâu bạn ah !
    _ kĩ hơn chút nữa thì nên cho vài giọt thuốc làm trong nước ( có tên gì đó quên mất tiêu :( ) vậy là yên tâm đi cả tuần !!!!!
    Thân :x

5. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    có chuyện này nữa hả !!!

- Bác cho em hỏi có loại máy cho cá ăn tự động nữa hả ? ở đâu bán ? giá bao nhiểu xin chỉ em với !!! :x

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Như vậy hồ đục và cá sẽ chết. Bạn nên ghi cách cho ăn của 4 chú cá rồi nhờ người quen cho ăn ( Một ngày 1lần thôi ) vì khi bạn đi tắt điện thì cá chết còn mở điện thì coi chừng đó............:crying:

7. tuphuong71

tuphuong71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ đây củng là một thử thách cho bạn 5bong, riêng mình thì cũng chịu không có nào giúp bạn, thôi thì mua thức ăn khô nhờ người thân cho ăn hai ngày một lần cũng được, chịu khó một tuần về thay nước vệ sinh hồ một lân. Ở TPHcm chạy về mất vài tiếng cũng không nhiều, vả lại về thăm nhà luôn.Chúc bạn sớm nghĩ ra giải pháp vẹn toàn nhất.

8. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Trời , đã dể lọc chạy suốt khi di vắng , cho thêm thuốc lắng đọng rồi thì làm sao nước đục được chứ ?
    _ Kô có người nào o nhà mới dùng cách đó chư nếu có thì cần gì phải vậy ? chỉ cần alo...... cho ăn lúc nào thì gọi lúc đó , thế thôi ...
    _ Mở máy lọc chứ có mở gì đâu mà sợ ...... bạn cứ thử đi , chuyện này mình làm hoài có khi đi công tác 2 tuần ....về nhà cá chỉ hơi đói thôi ! chư nước vẫn trong như thường , chỉ có phần nó thải ra thì hơi nhiều , nhưng đã vón cục lại hết rồi , chì việc hút ra thôi !
    _ Một vài kinh nghiệm đã từng áp dụng xin các bác chỉ giáo !

9. kents

kents Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không có vấn đề gì đâu bạn à,chủ yếu là nhớ thay nước thật sạch trước lúc đi thôi.Mình cũng hay đi hoài cá có khi nhịn cả tuần cũng khỏe re à.Lúc về bạn nên cho ăn ít một thôi để cho cá có thể tiêu hóa tốt vì sau 1 thời gian dài nhịn ăn.Bấy nhiêu chắc đủ rồi đó.

10. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    - Chỉ có bác này còn có vẻ hiểu chút về chuyện đó ! còn mấy bác kia ( vì cưng cá quá :x ) mới sợ thế đấy !

11. tuphuong71

tuphuong71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2

12. cuongmc

cuongmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Loại máy cho cá ăn ở SG bán nhiều lắm như tiệm cao quí, chợ lưu xuân tín... nhưng chỉ cho ăn được thức ăn khô thôi.

13. kents

kents Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

14. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi nếu bạn đi ctác trong vòng 1 tuần thì khồng phải lo đâu, mình thường xuyên đi công tác cả tuần mới về, ở nhà chẳng ai chăm sóc mấy em cả, tháng vừa rồi khi về đến nhà lại xảy ra 1 chuyện hy hữu là 1 trong 5 em cá nhà mình tự nhiên đầu to hơn hẳn so với lúc mình chưa đi ctác. Có thể nói giống cá la hán cũng như hầu hết các loại cá bạn có thể cho nó nhịn ăn cả tháng cũng chẳng sao miễn là điều kiện nước non phải đảm bảo, nhịn ăn lâu quá có thể đầu cá sẽ giảm đôi chút nhưng chắc chắn là không chết đối đâu hehe

15. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình thì ý kiến các bạn cũng đúng nhưng quan trọng phải có người ở nhà để coi chừng điện đóm. Nếu không có người ở nhà mà bạn tắt lọc hết thì nguy đó nha

16. 5bong

5bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,458
    cảm ơn các bác chỉ giúp nhé. như vậy là mình yên tâm rồi. hy vọng là sau khi đi công tác về đầu cá lạ to thêm ra ( chắc phải nhờ ông Bục của cô Tấm giúp đở quá. haha)

17. chimcong30

chimcong30 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá la hán nhịn đói khoảng 1 tuần đấy bác àh ko lo gì cả nếu bác ko yên tâm thì bác mua ít tép sóng or cá mồi vòa là yên tâm rồi.

18. thienphu

thienphu Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn kents nói đúng đấy bạn ơi .cho nó nhịn 1 tuần khong sao đâu.chỉ cần lúc về cho ăn lại ít ít cho cá tiêu hóa dể dàng và 1 ,2 ngày sau bạn có thể cho ăn lãi như bình thường

19. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác cứ yên tâm mà công tác đi, cá nhịn đói được nhưng quan trọng bạn phải để lọc chạy mà không đựoc tắt. thế thì ok rồi. tuần sau công tác về nhiều khi em nó lại nhớ bạn và cho cái đầu chà bá thì khổ !!!!!!

20. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vài ngày cá hông chết đâu mà lo, chỉ cần cho vài chú cá mồi vào là ok rùi