Đi du lịch xa bỏ cá ở nhà ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kogutelk, 20/5/07.

1. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em sắp đi du lịch xa cỡ 5 ngày . Làm cách nào cho mấy bé kô đói . Mà nhà em ko có người coi chừng . Xin mấy bác chỉ giúp~X(

2. giahamdzui

giahamdzui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Căng lắm chứ không phải chuyện chơi à... Chắc đem cá ra cửa hàng cá kiểng nào đó gửi đi. Mà 1, 2 con thì được, nếu nuôi nhiều thì cũng bó tay luôn.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Trước khi đi, cho cá ăn no, thay nước mới, oxy đầy đủ, bỏ đói 5 ngày luôn, chắc chắn ko có vấn đề gì với cá đâu. Sợ cá đói mà bỏ thức ăn dư coi chừng thúi nước, cá sẽ chết.

4. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chùi ui vấn đền nan giải đây,có lẽ bạn giahamdzui nói đúng đó,đem ra tiệm nhờ ai nuôi dùm vài bữa mới được,còn kô nhờ người wen qua nhà coi chừng nhà rồi cho cá ăn trong mấy ngày bạn đi vắng. Chúc bạn may mắn và đi chơi vui vẻ.

5. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu cá lớn thì bỏ đói cả tuần ko sao đâu nhưng nó sẽ bị xuống sắc lắm cũng giống như mình khi bị bỏ đói sẽ rủ rượi vậy đó,sau 5 ngày về thì bạn cho nó ăn nhìu hơn 1 chút để nạp lại năng lượng là tự động chú ấy trổ mã lại thôi :devil:

6. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Nếu nhà bạn có sẵn cá kiếm hay cá bảy màu thì thả một đàn nhiều nhiều vào cho nó ăn dần thì cũng được mà, Nếu không ra hàng mua cá con thả sẵn vào bể cho cá tự ăn dần! Nếu không phải gửi người cho ăn thôi, hay nghĩ cách làm cái máy cho ăn tự động, cái này hơi khó chắc phải nhờ bác nào rành về máy móc mới chế được:p

7. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hihi ngoài thị trường có máy cho ăn tự động mà, ngày nó cho ăn 6 lần. Hôm trước thấy TGCC có giới thiệu đó.
    úi mà bác ở Cao Lãnh chứ không phải TP àh?

8. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    thả 1 đàn cá trâm vào...đi vô tư luôn :D
    sáng kiến rất hay, để chờ cuộc thi ROBOCON năm tới, hoặc trí tuệ VN đi...kekke

9. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao đâu bạn ơi, nếu cá lớn thì cả tuần cũng chẳng sao. Hồi trước mình cũng có lần đi xa, cá vẫn sống khỏe ( 15 ngày lận đó )Hoặc thả cá trăm như AE đề nghị cũng được. Thân

10. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Phân chia khẩu phần thức ăn hộp, rùi nhờ người nhà cho ăn.
    Hok lẽ bác sống một mình, nếu vậy thì đem gởi người khác
    nuôi dùm đi

11. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế bác là sinh viên sống 1 mình à mà ở nhà ko có ai????

12. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Không vấn đề gì đâu bạn ui, cá mú trong bể có thể nhịn đói nửa tháng không vấn đề gì hết. He he, tôi vẫn vắng nhà thường xuyên, cá nhịn 1 tuần là chuyện như cơm bữa :D

13. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 2 con . Một con lớn 1 con nhỏ . Con lớn thì khỏe rồi "mình mua tép sống thả vào cho nó ăn lai rai wa ngày " .Còn con nhỏ cở 2 ngón rưỡi thì pó tay , chắc thả cá bảy màu vào wa' ~X( .Mấy bác nghĩ sao :-S

14. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ở đâu ? TP.HCM or HN nếu ở TP.HCM thì bạn ra Cao Quý 808 Trần Hưng Đạo Q.5, ở đó có bán máy cho cá ăn tự động xài = Pin :p chĩ dành cho thức ăn khô. Chúc bạn may mắn :D

15. catandtom

catandtom Member

Thích đã nhận:
    0
    Cao Quý có bán máy cho ăn tự động đó. 100k/cái.
    Nếu có điều kiện Bác nên thử rồi post lên cho anh em chút kinh nghiệm luôn.

16. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Chẳng gì phải sợ cả!!!Trc khi đi cho ăn uống no nê,bỏ dư 1 mớ cho nó ăn dần(mua cá chép ấy),mở lọc liên tục,k cần mở đèn(mở đèn 24/24 liên tục rêu dễ lên,nếu bạn sợ cá nhát có thể mở cũng đc),bạn vô tư đi 1 tuần,2 tuần cũng chẳng sao!!!
    Thỉnh thoảng mình có áp dụng rùi!!!
    Còn nếu bạn có người thân ở nhà nhưng sợ họ k biết cho ăn thì cá mua 1 hộp thức ăn khô về bảo người nha mỗi lần bỏ khoảng 10 - 20 hột,mỗi ngày khoảng 2 lần là chẳng có vấn đề gì lo cả!!!
    Chúc bạn lên đường may mắn và bình an.

17. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ở Cao Lãnh ko bít có bán ko :(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

18. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đi du lịch ko ai ở nhà hết àh ? . Bạn ko nên bỏ thức ăn dư trong hồ : 1/ Hồ dễ bị đục 2/ Cá La Hán là loài ăn tạp ham ăn , nó sẽ ăn hết thức ăn trong hồ ( có trường hợp cá ăn phình bụng mà chết, vì tiêu ko kịp)
    . Trước khi đi bạn nên thay hồ nuớc mới cho ăn no đủ bụng căng to vừa vừa là được , ko nên mở đèn 24/24 vì bạn đi ko ai tắt ( nếu nhà ko có ai ) đèn sẽ bốc cháy , lý do: nóng quá mà bạn đi những 5 ngày :sick: sao chịu cho nổi :devil: Khi về chắc cá bạn sẽ mệt đừ lắm đây [-( , lúc bạn về , bạn đừng lo lắng khi mà cá gặp người cá sẽ nhát ( trong vòng 5 ngày cá ko thấy người , sau đó xuất hiện cá sẽ nhát người lắm) ~X(
    Bạn ở Cao Lãnh , bạn thữ tìm các cửa hàng bán cá xem sao rồi hỏi mua thử. Good Luck!

19. kamura

kamura Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái vấn đề của bác nêu hay à nha,theo mình nghĩ 5 ngày ko phải là nhiều ,trước khi đi 1 ngày cho nó ăn no nê 1 đi :x 5 ngày sau cho nó nhịn đói :devil: + điều kiện nước,ôxy hợp lý sẽ ko làm ảnh hưởng gì nhiều đâu ( sọc dưa tí thui mà),sau khi công tác về mình sẽ bổ sung lại đạm và các thức ăn có dinh dưỡng cao.Cá sẽ ko sao đâu mà, con người có thể nhịn đói dc 5 ngày,sau đó bom chai nước biển thế là tĩnh queo :blushing:

20. binhmai

binhmai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo ý kiến của mình thì nên làm như thế này:
    Mua 1 tấm kính ngăn, ngăn hồ làm 2.(tấm kính ngăn ko nên quá chật!
    Mua 1 đàn cá trăm bỏ vào.
    ---> Ngày ngày sẽ có những chú cá chăm bơi sang phía bên kia, làm mồi cho chú cá la hán.
    Vậy là ổn, ko cần suy nghĩ nhiều!