đi học cá chít bùn hic**

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi hycalmette, 12/9/07.

1. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    mấy hum nay đi học túi bụi từ 7h sáng->7h tối ko chăm sóc mí con cá chúng nó chít wa' trời huhu:crying: ,bùn wa' đi nhìn người khác nuôi cá thấy đã wa' sao mình ko có thời gian nuôi:crying:,mỗi lần cho ăn nữa tiếng,thay nước gần 2 tiếng phê wa' hic:crying: pác nào có cách tiết kiệm thời gian chỉ em với :crying:

2. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hycalmette nghe nói nuôi và bán rất nhiều HM-PK đẹp..bữa nào rãnh mình ghé tham quan chút được ko?

3. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    thành thật chia buồn cùng bạn và 1 phút tưởng niệm những chú cá xuôi xẻo ,nếu bạn muốn cá sống thì hãy chia cho anh em đi,bảo đảm cách này sẽ hiệu wả

4. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn lam95 nói đúng đó, bạn nên chia cho anh em mỗi người vài con là tốt nhất heeeeee

5. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    sao,quyết định đi để anh em còn chuẩn bị hồ ,keo hehehe,ham hố luôn rồi

6. hycalmette

Thích đã nhận:
    181
    bữa mình tặng cho anh em mấy con cá mái rùi,mình sẽ sắp xếp thời khóa biểu hợp lí cho mấy em betta mong rằng chúng nó ko còn chịu khổ nữa ^^

7. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Nếu bạn có quá ít thời gian để chăm sóc cá thì chỉ còn duy nhất là thiết lập một số hệ thống tự động như : Cho cá ăn, thay nước cá, ... Hiện nay các thiết bị đều có đủ cả vấn đề là bạn thiết kế hệ thống và thực hiện kết nối chúng lại thôi chúc bạn tận dụng được thời gian tối ưu.

8. hycalmette

Thích đã nhận:
    181
    hệ thống thay nước thì mình bít cách làm(mà ko có thời gian làm hic) còn tự cho ăn thì làm cách nào mình ko rõ lắm

9. lahadeptrai

lahadeptrai Banned

Thích đã nhận:
    0
    tiếc quá he. mìnhg hỏi mấy con hmpk màu đồng bạn có ko?.

10. hycalmette

Thích đã nhận:
    181
    hmpk đồng mình có 1 cặp giống vào vài chục con cá mới lớn đang chờ ra đủ đuôi và 1 bầy dc 1 tuần tuổi

11. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Có thể trình bày sơ sơ về hệ thống này ko bạn..?Thay nước betta tuy đơn giản nhưng nuôi số lượng nhiều thì cũng phức tạp lắm...

12. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tui thấy trên net có chỉ cách làm gì không thích nên không đọc kỷ lắm nhưng có thể trình bày sơ rồi bác nào thích thì nguyên cứu tự làm lấy nha.
    Đại khái là họ dùng chay nước ngọt loại 1 lít gì nhà ép cá có rất nhiều nên dùng 1 lít, bác nào có ít thì dùng chay lớn hơn thì better. Làm một cái dàng bằng gổ rồi khoan lổ đề đựng chay (ngược đầu, đầu ở dưới còn đít chay thì cưa ra để đựng cá ở trên.
    Dùng 1 ống nhựa vừa với đầu cháy và dán keo lại để khỏi chảy nước, xong rồi cắt nó ra đủ dài với ống nhựa dài đề thoát nước. Khoan lổ ống thoát nước vửa với ống ngắn gắn ở chay bạn làm sao cho đừng chảy là được. Ống thoát nước 1 đầu bịt kính và đấu còn lại là vòi khóa và mở nước. Còn phần châm nước thì làm tương tự nhưng bàng ống hút nhỏ và nước từ máy bơm hay bằng thùng để ở trên cao củng được. Còn phần tự động ai có ý hay thì tự chế. Cách nầy chỉ cần mở khóa là nó tháo nước trong chay ra khỏa 3/4 chay thì khóa lại rồi mở nước châm vào khi đủ thì khóa lại.
    Nhưng cách nầy có vấn đề (theo tui nghỉ) là lâu ngày đồ dơ bám vào thành ống mà bạn phải tháo ra để rửa (chua) nếu không thì nước đọng trong đó sinh ra vi khuẩn và làm nguyên một đàn cá bịnh hết.

13. hycalmette

Thích đã nhận:
    181
    mình đọc các tài liệu thấy hệ thống tự thay nước dc thiết kế như sau: tất cả các keo đựng cá dc thiết kế trong 1 hệ thống tuần hoàn(keo này nối keo kia =1 ống nước nhỏ) khi nào muốn thay nước chỉ cần bơm nước vào keo đầu cho nước chảy wa các keo là xong nhưng cách này nếu cá bệnh thì sẽ bệnh toàn bộ. cách 2 là dùng lưới chặn miệng keo lại rồi phun nước vào cho nước cũ tràn ra ngoài cách này chỉ áp dụng cho những trại nuôi ngoài trời.mong các bạn đóng góp thêm ^^

14. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình nghĩ thì hệ thống tự thay nước cũng o tốt bằng mình đâu, cá cũng dể bị bệnh lấm

15. skyperland

skyperland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    nghe bùn vậy Hy nhìu wa ko nuôi hết hả đưa đây tui nuôi giùm cho

16. balua618

balua618 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    éc cho em nửa em chưa có phần<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<

17. ducraica

ducraica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác mà ko chăm sóc hết đc thì cho em 1 ít em rỗi rãi lắm ^^

18. tuấn tóp

tuấn tóp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hum tr'c em thay n'c cho cá ở chậu rửa mặt=> rơi lun xuống ống cống, tưởng em nó trôi luôn xuống bể phốt,chắc là die nên 0 tìm làm j`. tối đi học về nghĩ tiếc của thế nào lại lần mà tháo cái ống n'c ngay dưới chậu rửa ra => thấy ngay em nó đang tung tẩy trong đó(tại cái ống hình chữ U nên em nó 0 bị trôi mất=>sướng 0 thể tả! dù sao thì cũng chia buồn với bác

19. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Sao hôm trước tuấn tóp lại ko offline à ??? a thấy đến rồi lại về thế. CN tuần này có đến ko đó ? Cố mà đến cho vui nhé. Có 1 chú chơi ko yên tâm lắm đâu, bệnh tật... die thì tiếc lắm. Cố mà tậu thêm vài ba chú chơi nó mới yên tâm. Ducraica lần đầu chơi tậu hẳn 8 chú đó. Anh mới chơi cũng tậu hẳn...gần 30 chú trống, mái thì mèng mèng khoảng hơn 20. Nhưng bây giờ cho và thả gần hết rồi.

20. lam142

lam142 New Member

Thích đã nhận:
    0
    tốt nhất bạn nên nhờ người thân nuôi giúp vả lại mình thấy cho ăn và thay nước gì lâu quá rút thời gian lại đi