Dị vật - hòn đá dưới chân gà

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi babyeu, 30/8/10.

1. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    AE trong diễn đàn làm ơn giúp em với , em mới cản dc 1 em gà lai 25 đã dc khoảng 5 tháng rồi nhìn tướng tá vảy vi đều chuẩn thế mà bất chợt em phát hiện dưới bàn chân của nó có 1 cái cục gì đó, tròn màu nâu sẫm , sờ vào cảm giác y như là 1 hòn đá nó ấn sâu lún vào da thịt con gà hơn 1 nữa mà sự thật thì nó ko phải hòn đá . Tôi nghiệp con gà mổi lần nhảy trên cao xuống là nó đi cà nhắt ko à mà vậy thì sao mà đá dc .Em nghe mẹ bảo là nó bị cục ké mà ko biêt đúng ko và có chữa được ko nữa , mong ae giúp đở ,nó là con gà đầu tiên mà em nuôi có tương lai nên em tiếc lắm:(

ngoclannghialan thích bài này.
  2. ngoclannghialan

ngoclannghialan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Ở nhà mình cũng có 1 em như vậy...Nghe nói là em nó bị ké chậu, từ ngày bị vậy mình làm nọc luôn(em nó cũng đc 4x òi), mà em nó bị cả 2 chậu lun mỗi lần xổ em nó nhảy lên rớt xuống là em nó đứng muốn ko nổi lun... Vậy các bác sư kê ơi thương tình chỉ giúp giùm cách chữa đi...Vì có người nói là ké chậu chữa ko hết...Mong giúp đở...

3. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    hic sao ko sư kê nào chỉ giúp hết vậy hic hic .......................

4. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    điều trị ké chậu không khó nhưng đòi hỏi kiên nhãn và có thời gian
    trước hết lấy vật nhọn cứng cạy cục ké ra bớt, lấy ra được bao nhiêu thì lấy (nói chung là tạo trên cục ké một cái lỗ ) sau đó bạn lấy một cái thau nước nhỏ cho muối vào (đừng đậm đặc quá, cũng không ít quá) bắt con gà cho đứng trg đó khoảng 1h (chú ý là nước muối phải ngập bàn chân). sau đó đem nhốt vào một cái chuồng có sàn lưới để không cho tiếp xúc với đất và cũng không được thả xuống đất , cho uống 1 viên ampi 250mg.
    khoảng 3-4 ngày sau thì tiếp tục cạy ké tiếp và ngâm chân vào nước muối.......
    cứ làm nhiếu lần như vậy thì lần lần ké sẽ nhỏ dần sau đó sẽ hết.
    thông thường gà bị ké chậu là do chuồng nuôi ít quét dọn và ẩm ướt
    vài dòng gởi bạn tham khảo, chúc gà bạn mau khỏi .

5. dinhtu_star

dinhtu_star Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    điều quan trọng là phải biết chính xác nó bị bệnh gi, nếu có thể bạn hãy up ảnh cái chân bị đau của nó lên cho anh em cùng xem có thể giúp bạn dễ dàng hơn

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:10 PM ----------

theo mình nếu đó là dị vật thì cần phải phẫu thuật để loại bỏ phần bị đau đó. sau đó chăm sóc tốt nó sẽ hồi phục thôi bạn ah.cắt bỏ cục ké và sử dụng các laọi thuốc để chống bị nhiểm ttrungf.cần băng bó lại và rửa vết thương và tra thuốc giống bệnh nhân ấy. bồi bổ thêm cho em nó để nhanh hồi phục bạn nhé. chúc thành công

babyeu thích bài này.
  6. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    gà bị ké trị cũng không khó lắm đâu babyeu à.....mình nuôi gà đá và thường bị như vậy lắm nhưng không sao cả,mình đả trị rất nhìu con rồi..
    Gần nhà anh nếu có tiệm thuốc Đông y nào thì anh ra đó mua vài miếng thuốc dán mụn cóc,khoang 4-5000 Đ 1 miếng gì đó hà,miếng dán mụn cóc nhìn giống miếng băng keo cá nhân nhưng khác chút là ở giữa có 1 cục thuốc màu hồng hoặc đỏ, xanh...

Trước tiên anh phải rựa sạch chậu gà,lấy kim nạy nhè nhẹ cho bong ra hết cái mài ghẻ và sát trùng = cồn 90 độ,còn như sợ gà đau khó đi đứng thì khỏi cần nạy mề ghẻ,cứ rữa sạch chậu và sát trùng xong cho khô.tiếp theo lấy miếng dán mụn cóc băng vào chậu của con gà và nhớ lấy băng keo đá gà băng lại,dán chồng lên miếng dán mụn cóc để cố định ko cho nó bong ra hoặc gà mổ làm bong miếng dán.

Anh babyeu nhớ là cục thuốc chính giữa miếng dán phải đặt ngay chổ cục ké nhé và khi băng xong phải nuôi gà trên nền rải trấu cho êm chân và khoãng 3 ngày thì ngâm chân gà vào thao nước khoãng 5 phút cho thuốc tan và thấm đều vào ké.Khoãng 1 tuần thì thay miếng dán 1 lần và nhớ hạn chế ko cho đất cát lọt vào ké mổi lần thay miếng dán.
    ANh làm như vậy khoãng 2-3 miếng dán thì thấy phần da xung quanh ké bị bong ra hết,anh lột nhè nhẹ và cứ thế cục ké lòi ra ngoài và anh có thể gở bỏ cục ké ra dể dàng.làm cách này đở mệt nhung cần phải có thời gian,anh ko cần hấp tấp cứ thả lan con gà cứ 1 tuần thay miếng dán 1 lần la ok............Chúc anh vui nhé

7. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    quá hay cám ơn huuphuc nhiều lắm. thời gian ko thành vấn đề vì gà con nhỏ cái yếu là làm sao cho khỏi bệnh mà thôi . Thanks

8. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    con gà tơ của em cũng bị ké,mới hôm qua lột băng keo ra và gở cục ké dể dàng nhưng thấy phần da chân còn non nên phai băng them 1 thời gian nữa cho lành lặn hẵn.chuc anh vui nhé...

babyeu thích bài này.