Đi xa 4 ngày, cá tính sao ???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi LAD, 17/12/07.

1. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình sắp đi xa 4 ngày, mọi lần thì có đứa em qua chăm, nay nó đi nốt nên ko ai chăm được. Ko biết phải cho chúng nó ăn ra làm sao ? Bể mình có 15 em các loại, có cả mao tiên. Ko hiểu 4 ngày chúng nó có chịu đói được ko ? Bình thường mình cho ăn 1 lần / ngày. Các bác giúp em nhé. Thanks

2. Barriememo

Barriememo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    dể wa mua cái autofeeder (máy cho ăn tự động ) vậy là xong .hihihi

3. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu cá khác thì ok chứ có Mao tiên thì căng ah nha. trước khi đi thì anh nhớ giặt gòn lọc và đánh vi sinh xử lý nước nhe. Cá nhịn ăn 4 ngày không có vấn đề gì chỉ cần lọc chạy không bị tắt là được, khuyên anh nên tách Mao tiên đi chỗ khác.

4. quyenlh

quyenlh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhịn ăn cũng tốt lắm, tôi nuôi cặp chép, cặp cá vàng, và cặp cá mập. trước khi đi chơi cho ăn no và loại thức ăn nhiều dinh dưỡng. Nhớ để máy lọc hoạt động. Sau 1 tuần về thấy vẫn sống nhăn răng. hi hi

5. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tuyệt đối không được cho ăn no trước khi đi xa. Đó làkinh nghiệm xương máu hồi đầu tiên e tập chơi rồi đấy có nghĩa là cách đây cả chục năm rồi đó. Khi cho cá ăn mà không vệ sinh bông lọc được chắc chắn cá sẽ bị nấm chưa nói đến chuyện nước bị ô nhiễm làm cá chết hàng loạt nữa đó. Mình dang nuôi cá biên chứ không phải nuôi cá nước ngọt đâu bác nhé.

6. Reeferholic

Reeferholic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chưa nuôi cá Mao tiên (lion fish?) bao giờ, nhưng các loại cá khác (Táng, clowns, benny) có thể không cho ăn 1 tuần cũng không sao. Nếu bác dùng sump thì nên đổ đầy nước vào trong sump để phòng trừ khi bị bay hơi. Em nghĩ 4 ngày kô cho ăn gì cũng ok.

7. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bình thường thì mình nghĩ 4 ngày chẳng ăn thua, nhưng tụi cá nhà mình nó ăn kinh lắm, ngày nào cũng ăn tôm mà lúc nào cũng như chết đói. Đến nỗi bây giờ thả cá mồi vào cho mao tiên ăn thì chúng nó cũng xơi luôn, mao tiên chưa kịp lao ra tợp.

Máy cho ăn tự động hình như chỉ cho được thức ăn khô thôi đúng ko các bác ?

8. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình cá biển không ăn 4 ngày không có gì nghiêm trọng cả ,Mình cũng hay đi xa đôi khi cả tuần chả sao cả.Cơ bản nhất là bạn phải bổ sung đầy đủ nước trước khi đi đề phòng trường hợp cạn nước.Bạn cứ yên tâm mà đi đi không có vấn đề gì đâu.