Đi xem khuyên ở Huế

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi QuanDang, 15/5/06.

1. QuanDang

QuanDang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Hôm nay em có dip đi công tác ở Huế.Đang lang thang vào đại nội thì thấy có mấy lồng khuyên.Dừng lại nhìn thấy 1 chú khuyên đã nuôi khoảng gần 10 năm tuổi.Trao ôi nhìn vẩy sừng trên chân chú mà tuyệt vời luôn,chỉ tiếc không mang máy ảnh để chụp.Các bác biết không phong trào Ở Huế chơi khuyên ít lắm,mà họ chơi không như ngoài mình đâu.
    Em thấy họ cứ để sát 2 lồng vào để cho nó mổ nhau,nhìn thật tội nghiệp.Mà đa số người Huế chơi khuyên 10 chú thì gần như cả 10 chú đều bị tật lộn cầu ah.Được 1 thành viên của diễn đàn, ở Huế dẫn đi coi 1 chú khuyên được 2 mùa,nhìn dáng cũng được hót líu rất ác.mỗi tội lại bị tật lộn cầu.Em hỏi bao nhiêu tiền,hình như họ thấy mình dân HN thì phải,ông chủ nói 5oo.2 anh em ùh té quyền luôn:D :D

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cậu thử kiếm mấy chú Sơn ca xem sao nhé, có gì PM cho mình nhé

3. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Thật sự tiếc khi không dẫn được bác QuanDang đi xem ở nhiều nơi, ở những nơi thật sự gọi là khuyên hay ở Huế. Lúc nào có dịp khác em hứa sẽ dẫn bác đi tham quan những điểm này.
    Cái ông chủ này cũng làm em quá TỨC luôn, chỗ quen biết với nhau mà ông hô giá đó hôm sau em ghé đã nói ông rồi, ông cứ thanh minh mãi nhưng em bảo MIỄN BÌNH LOẠN, nghỉ chơi luôn.

4. QuanDang

QuanDang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Đúng rồi đó nghỉ chơi luôn,nghe phương kể ông ý trả con chim của phương là mình biết rồi.Vả lại nếu không chơi chim nữa theo mình lên để lại cho người chơi chứ đừng để lại cho dân buôn bán.
    Ah Cũng may là có sư phụ Quang khuyên hôm đó gọi điện nói về thức ăn cho khuyên ở Huế,mang về HN lại phải nuôi lại 2 năm,chán luôn àh.May quá không mua......=))

5. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    khuên ở huế chỉ ăn toàn đỗ đen thôi các anh mua về thì hê hê hê hai mùa còn ít em dính 3 mùa mơi chơi lại được

6. mdhuy222

mdhuy222 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    khuyên 500 co gì đâu mà phải té chạy mình thấy họ nuôi chim đã công phu lắm rồi mà còn líu nhiều thì 500 co xá là bao mình ở huế đi mua chim ma líu rồi thì giá thấp nhất cũng phải là 400 không bớt một đồng nào đã là dân chơi chim thì mấy tiền có là bao chỉ hy vọng mua được con ưng ý mình thôi

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Dân Huế nuôi K bằng đỗ đen là sao hả các huynh
    Chết em roài mới ôm mấy con trong đấy ra, chả líu lo chuyện trò gì cả

8. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Vậy nếu có dịp vào huế bác nguyenphuong dẫn em đi coi khuyên với nha:applause:

9. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Em hỏi chút khuyên ăn đỗ đen nó bị sao mà mấy mùa sau mới chơi được vậy ạ:confused: :confused:

10. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Tôi cũng đồng ý với ý kiến với mdhuy222 một chú khuyên dáng đẹp đã hót đã líu mà chỉ có 500 thế mà cũng chạy thì biết bao giờ mới mua được chim mà nuôi chứ.Có phải con nào nuôi cũng hót cũng líu đâu.Còn vấn đề cho ăn đậu đen thì không đúng đâu,dân Huế thường cho chim ăn bột ngũ cốc vì vậy khi mua chim ở Huế về nuôi điều trước tiên là phải hỏi công thức làm bột và cho ăn như thế nào để về nhà mình cũng làm như thế là chim vẫn líu bình thường thôi.
    Tôi xin nói lại một điều rằng con chim đắt hay rẽ là ở cái thú của người chơi chim chứ mặt hàng này không có giá ổn định đâu.Con chim cũng như con chó cảnh,mèo cảnh,cá cảnh cây cảnh v.v...những thứ này được gọi tắt là "hành hoa" đây là mặt hàng vô giá có người cho người ta không lấy nhưng có người phải bỏ ra tiền triệu ho cũng mua.

11. tuanminh

tuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn chắc là dân ngoại thành đến huế ,nên mới bị các chủ quán bán chim hét giá trên trời đấy thôi nhưng đúng là khuyên huế hay thật đấy bạn à nếu bạn cho rằng khuyên huế chỉ ăn toàn đỗ đen thì lầm to .ở đây chỉ không có trứng kiến và cám tầu thôi

12. NhanHue

NhanHue Active Member

Thích đã nhận:
    20
    hom nao bac co dip ghe lai hue thi nhan cho toi,se dan bac di rat nhieu noi de thay phong trao choi khuyen o hue, vi hinh nhu bac chi moi biet mot phan nho o Hue thoi.Anh em trong hoi choi khuyen cung vui ve than thien lam

13. tuanph

tuanph Member

Thích đã nhận:
    7
    đi xem khuyên ở huế

chào các anh em đam mê khuyên ở huế ..... theo mình đã từng nuôi và cảm thấy rằng nếu như các anh em mới chơi khuyên ở huế chuyển ra thì cũng thật sự có chút khó khăn,bởi đại đa số chim khuyên xanh từ dải hoành sơn trở vào tới sài gòn khi ra bắc đều đi ngoài ra nước .... rất khó cầm ....:laughing: ... theo mình có vài vấn đề .thứ nhất là đặc điểm vùng miền [ngoài bắc khí hậu khắc nhiệt hơn nóng thì quá nóng mà lạnh thì cũng quá lạnh luôn ] thứ 2 là dân chơi khuyên ở huế và mỗi vùng trên nước ta đều có 1 công thức làm bột độc đáo riêng không cùng một công thức nhất định ,mình thấy bột của anh em ở đà nẵng có thêm cả thành phần ngô, gạo , lạc ,đỗ tương...... ngoài thành phần chính là đỗ xanh ...không biết trong công thức bột của các bạn có như vậy không... còn ở ngoài bắc đa phần là đỗ xanh trứng và 1 vài gia giảm giống như bột trong sài gòn .... theo tôi còn 1 vài lý do nữa tác động không nhỏ tới chú khuyên đó là có thể do sốc , nguồn nước ,phong cảnh mới............. và còn 1001 lý do khác tác động trực tiếp hay gián tiếp nữa. còn nói về chim huế nói riêng và các vùng khác nói chung khi anh em mới chuyển về chơi việc đầu tiên nên làm là nên phòng cho chúng 1 liều thuốc đi ngoài và nên tách riêng chúng một nơi cho ổn định và khỏe mạnh sau đó ta mới đem di dợt tôi chắc với các bạn chúng sẽ hòa nhập nhanh chóng với sân chơi mới thôi,thực tế chim huế nói riêng cũng có rất nhiều chú chim hay độc đáo và đáng tự hào đấy chứ phải không các tay chơi huế ..... còn nói về con người xứ huế thì cũng rất mến khách và lịch thiệp . tôi có nhiều dịp ở huế, đi trên dòng hương giang nghe hò huế và thưởng thưc nhã nhạc cung đình hoặc thăm chùa thiên mụ đi xích lô tìm mấy hàng bánh ít bánh bột lọc hay nem lụi ...... và mấy món đăc trưng xứ huế thì cũng nên thơ đấy anh em ạ. còn nói về chim chóc nói chung vì là đồ chơi cho nên nếu mình cảm thấy thích thì giá cả 4 tới 500k thì cũng không đến mức phải vứt dép đâu :laughing: :laughing: nói thế ông bạn quandang đừng giận nhé....... chúc anh em vui vẻ..:applause: :laughing: :applause: