Địa điểm mua Hồ Điệp con tại Sài Gòn

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi sanji, 26/8/13.

1. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Tình hình là em đã bị nhiều chỗ dụ, mua lúc được 3,4 lá chưa ra hoa bảo là màu đỏ hoặc vàng thì khi trồng đến khi ra hoa toàn màu trắng không. Bác nào biết chỗ nào bán lan con uy tín không chỉ giúp em với. Thanks các bác!
    P/s: em thích màu đỏ và đốm, có mua 2 chậu ra hoa luôn rất đẹp nhưng khi tàn hoa thì cây cũng tàn theo luôn chắc do dùng thuốc kích thích nhiều quá nên em ngại mua cây đã ra hoa rồi :crying::crying::crying:

2. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Tiệm bán cây giống thì mình ko biết, còn về kiểu hoa hồ điệp giống nói riêng thì hiện nay hầu hết các tiệm đều không có catalogue đi kèm khi nhập cây giống, do đó tiệm nào khẳng định màu hoa thì bạn nên tham khảo kĩ trước khi bỏ tiền mua nhé.
    Chúc bạn sớm tìm được cây hoa như ý.

sanji thích bài này.
  3. maidieu

maidieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    cùng chung cảnh ngộ. mình cũng như bạn, kì này mình cứ mua lan ra hoa về rồi mình cắt hoa đi luôn, chăm cây, đến nay 1 cây đã cho dc hoa sau hơn 1 năm chăm sóc em nó đã nở dc 3 hoa trên 9 nụ. màu mình là màu bò sữa, tuy hoa ko to nhưng cũng vui vui
    chúc bạn may mắn

sanji thích bài này.
  4. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Chắc phải giống bác này roài, mua ra hoa cho chắc ăn về cắt hoa dưỡng cây lại cũng được. Mà sợ nó kích dữ quá về nhà lại bị tàn, một cây mua đợt tết màu đỏ rất đẹp tuy nhiên khi hoa tàn thì cây cũng tàn theo. Nay mới nhú được vài lá đang ươm lại ko biết còn ra hoa nổi nữa không, chắc sai lầm là do mình ko cắt hoa bỏ đi sớm nên dẫn đến cây bị suy.

5. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Bạn nên chịu khó sưu tầm ở những nơi bán lan hoặc ở vườn lan hỏi người ta xem có loại cây đã tàn bông , mình chọn những cây khỏe và sung tí , và bạn đem nó về chăm sóc tốt thì cây vẫn sớm cho hoa , nhất là bạn đã tiết kiệm được một khoản chi phí kha khá đó !

sanji thích bài này.
  6. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Để có màu sắc như ý, buộc bạn phải mua cây có hoa. Còn mua không hoa thì hên xui, mà xui chiếm tỉ lệ cao. Mình thường mua của người quen. Chơi xong hoa đem ra trồng vẫn ok.
    Nhưng mình đang đau khổ đây. Đợt mưa kéo dài tháng trước làm hồ điệp của mình chết mất một số cây, cát và vũ nữ cũng bị. Đợt mưa mấy hôm nay mình phải tháo, đem vô nhà.
    Vì những ngọn rẽ trắng và xanh đầu đã có dấu hiệu chuyển sang màu đen. Trồng lan không cho phép mình lười được.

sanji thích bài này.
  7. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Ủa bác có làm giàn che lưới lại cho mấy em Hồ Điệp không? Ở nhà em trồng vào mùa mưa thấy đâu sao đâu bác, em làm cái giàn treo cao gần tầm qua đầu tí bên trên phủ lưới che nắng. Lâu lâu xịt cho nó thuốc chống úng là ok, mưa gió em lại thấy nó sung ra rễ hơn chứ ko thấy úng. Theo ngu kiến của em thì mùa mưa bác nên làm chai thuốc chống úng khoảng 2 hay 3 tuần xịt cho nó 1 lần là khỏi lo úng :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:48 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:45 AM ----------

Đây cũng là ý kiến hay để tiết kiệm chi phí chơi lan, nhưng mà nếu mua hoa đã tàn thì chỉ có thằng chủ bán nó mới biết hoa màu gì. Mình mua ko có hoa thì cũng mù màu lun, chủ nó phán sao nghe vậy thôi bác à gặp chủ nào tốt bụng nói đúng màu hoa còn gặp mấy thằng cà chớn thì hên xuôi roài. Cho nên cách tốt nhất vẫn là mua cây đã ra hoa chọn màu là chắc ăn nhất.

8. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình không có mái che, mà thường treo dưới tán cây lớn trong sơn nhà, và treo dưới ban công rộng trên tầng 4. Treo trên ban công thì ok, còn dưới tán cây thì trước không bị, nhưng đợt mưa tháng trước ngày nào cũng mưa, mà mình chủ quan nên mới thiệt hại. Vụ này phải đi hỏi thuốc chống úng. Bạn có thể post cái hình lên cho coi, mua cho khỏi nhầm khong?

Last edited: 5/9/13
    sanji thích bài này.
  9. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Thuốc chống úng cũng nhiều loại lắm bác, loại nào cũng được ra cửa hàng thuốc BVTV nói là có xịt liều lượng thấp thôi là được. À bác không nên để dưới tán cây vào mùa mưa nhé chắc chắn sẽ bị úng ngay, trước em treo gốc nhãn tới mùa mưa nó úng mà thấy thương. Bây giờ làm cái giàn treo thì thoải con gà mái không thấy úng bao giờ, nói chung là Hồ Điệp nó vậy tính nhỏng nhẻo nắng nhiều thì cháy lá mà thiếu nắng ko phát triển còn mưa nhiều thì úng mà lại khoái ẩm. Cho nên giải pháp tốt nhất là làm cái giàn che 50% ánh nắng và tưới nước như vậy mùa mưa sẽ thông thoáng hơn + với thuốc chống úng thì ko lo bị úng.

tathienanh thích bài này.
  10. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng mê hồ điệp, trồng hoài đc có mỗi em màu trắng là ra bông còn lại cứu tốt rui lại teo, chẳng thèm ra bông gì cả
    tức cành hông