địa lan

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi pham quang vu, 22/6/11.

1. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Em có mấy khóm địa lan rất đẹp, trồng trên mùn cưa được 2 năm nhưng không thấy ra hoa .Bác nào có bí quyết gì để nó nhanh ra hoa chỉ cho em với, em cảm ơn.

2. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    có thể là do mùn quá ẩm, thối rễ hay thui rễ, ánh sáng, nước, phân bón...v.v.v. nói chung Địa Lan bác cứ để nơi mát mẻ, có ánh sáng vào buổi sáng, tưới nước và thoát nước tốt, không bị thối rễ đâu bác. 1-2 tuần bác bón cho E nó ít NPK, hoặc cũng có thể là do bác k có " duyên" ...Hi`hi`..E cũng chỉ biết cho bác lời khuyên thế, chứ chưa nhìn thấy em nó thì chưa nói được điều j bác à.

vinhlisheng thích bài này.
  3. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Địa lan ra hoa chịu ảnh hưởng rất nhiều bời thời tiết.. nhất là sự chênh lệch thời tiết giữa ngày và đêm. Nếu môi trường okie, chắc chắn sẽ có hoa thôi bạn. Nếu không, bạn chăm sóc cây và dùng thuốc kích thích ra hoa (như thế sẽ hại cay, nếu bạn định trồng để choi chứ ko phải kinh doanh)

Last edited: 14/7/11
  4. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Xin báo cho các bác một tin vui địa lan nhà em đã có hai ngồng hoa dài khoảng 5,6 cm rồi, Liệu có kịp chơi tết không các bác?

5. neavietanhvu

neavietanhvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Có lan ra hoa mà không chụp lại rồi port cho ae chiêm ngưỡng với, ík kỷ quá.
    Lan nhà em có hoa em khoe với các bác ngay. Bác Pham Quang Vu có ảnh port lên đi.