Dịch vụ thiết kế hồ cá nước mặn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Bemap, 8/5/07.

1. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác,
    Em ở Sài Gòn, dạo này lại lăng tăng cái vụ nuôi cá biển nhưng không biết dịch vụ nào nhận làm hồ cá biển trọn gói. Em cũng chỉ cần một hồ nhỏ để trong phòng khách thôi.
    Em mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn những chổ làm hồ uy tính, giá cả tốt tại SG.
    Em cảm ơn...

2. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cuối cùng không có bác nào chia sẽ kinh nghiệm.....

3. chicka2006

chicka2006 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá nước mặn

Bạn cần tìm vài nơi bán hồ cá,cũng như mua vài cuốn tạp chí về cá kiểng là biết ngay thôi.Chicka

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Bạn đọc kĩ lại các bài trong Trung tâm thương mại hoặc chuyên mục Bể Thủy sinh chắc sẽ thấy vì hôm trc mình cũng đã đọc qua thấy mấy chỗ rao đấy!!!Hoặc nếu k cứ ra Nguyễn Thông dò hỏi.
    Mình thấy rất nhiều tiệm thiết kế hồ cá biển đấy,hình như ở đg 3/2, Bà Huyện Thanh Quan,Nguyễn Kiệm (nằm giữa đoạn Bệnh viện 115 và Ngã 5 Chuồng chó).......
    Bạn cố gắng đọc lại các bài xem sao!!!!

5. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
  6. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác... em sẽ cố gắng tìm xem thế nào... thường ngân sách mới chơi mình nên đầu tư khoảng bao nhiêu các bác nhỉ? Cỡ trung bình thôi...

7. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    To Bemap : cái vụ ngân sách để chơi thì cái này ăn thua do khả năng tài chính của bạn thôi bạn ah, chủ yếu là "liệu cơm gắp mắm " thôi, đâu ai có thể nói là bạn nên đầu tư bao nhiều đâu nè, vì là thú chơi tao nhã nên khả năng mình có bao nhiêu thì chơi bấy nhiêu, chơi rùi từ từ nếu thích thì phát triển thêm.Chúc vui vẻ và sớm có bể cá theo ý thích nhé

8. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Giá cả chính xác thì mình k nắm vì mình chưa chơi bao giờ nhưng nghe những người đã và đang chơi thì chi phí để thiết kế hồ cá nc mặn luôn cao hơn cá nước ngọt (với cùng kích cỡ và số lượng).
    Một cái hồ nhỏ,rất ít cá thì tốn ít nhất cũng khoảng 3tr (tùy giống cá,cây,sinh vật....)....
    Một vài ý kiến nhỏ mong bạn suy nghĩ kĩ trc khi quyết định.Lúc trc mình có tham quan 1 số hồ cá nc mặn và thấy rất đẹp nên định làm 1 cái hồ nho nhỏ,nhưng sau khi nghiên cứu kĩ tí thì thấy "nặng" chi phí quá,với lại chăm sóc cũng hơi cầu kì nên mình thôi,vì mình k có nhiều thời gian ở nhà ấy mà!!!
    Mong bạn nghiên cứu kĩ và cho ra 1 hồ cá nước mặn post lên đây để anh em nhắm cho....đỡ ghiền nhé!!!!
    Thân chào!

9. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cũng đâu cần phải đầu tư vào nhiều như vậy đâu. Theo mình thì nếu chưa biết chơi nên bỏ ra chừng 800k để làm 1 cái hồ nho nhỏ như mình chơi cho đỡ ghiền. Khi nào có điều khiện cũng như kinh nhiệm như các bác trên 4rum thì mình làm cái hồ kha khá 1 tý nhìn cho đã mắt.

10. haidiep2006

haidiep2006 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ thiết kế 1 hồ 800 thì không nuôi được đâu
    1/ hồ 1 mét giá khoảng 300 nghìn
    2/ hồ lọc 8 tất luôn kiếng chắn lọc tràn 250 nghìn
    3/ bơm lọc cũng phải cở 150 nghìn
    4/muối cũng phải 5 kg cở 100 nghìn
    5/san hô vụn 50 kg cở 200 nghìn
    6/ bông gòn cở 50 nghìn giá chót chưa tính than hay đồ đo ph hay nhiệt kế
    bạn nên tính trước mình nghĩ nếu muốn thiết kế hồ trung bình gói ghém khoảng 1,5 triệu đó

11. nguyentruong

nguyentruong Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có cái hồ 80x50x40 mua ở nguyễn thông. Các bác chỉ giúp em muốn nuôi cá biển cho hồ này cần mua những thứ gì, mua ở đâu tại HCM, giá cả bao nhiêu. Mong các bác chỉ giúp. Cám ơn rất nhiều.!!!!!

12. Bigshark

Bigshark Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng vừa mới làm xong một hồ cá biển 900X60X50 kính 8mm(cái này trước đây là hồ nuôi cá Lahán của một người bạn,mình mua lại giá 700K luôn chân đế bằng sắt cao khoảng 1 m nữa). Mới đầu cũng nghĩ đơn giản nên chỉ sử dụng hộp lọc trên nóc hồ giống như nuôi cá Lahán vậy không ngờ mấy em cá lăn đùng ra ngẻo hết trơn nên phải làm lại toàn bộ.
    Mình phải làm hệ thống lọc tràn( vì anh em trên đây cũng khuyên như vậy) nên nhờ thợ đóng cho hộp lọc hai ngăn 500X500 kính 5li=350k (kể cả 2 tấm kính ngăn trên hồ lớn),bỏ vào khoảng 50kg san hô vụn=200k, khoan đáy hồ,mua bơm mới 3700(chả biết nó là kí hiệu gì, v/p hay áp lực gì đó)=150k, đá trang trí trong hồ lớn hết 200k, một số em cá như : 2 con mó đèn ngũ sắc, 2 con bướm sọc cũng khoảng nữa bàn tay, 1 con khoang sọc đen,2 con khoang sọc đỏ loại lớn,1em mỏ dài màu đen chả biết tên=450k, 350 lít nước biển=245k,tiền xe vận chuyển linh tinh=100k, máy tạo oxi=100k,ống ,keo dán.v.v.=80k. vậy là tổng cộng hết 2,575k rồi. bây giờ thì thấy Okie lắm, nước rất trong và cá ăn rất dữ nhìn rất vui mắt, hôm nào tính mua thêm máy skimmer nữa.

Mình khuyên các bác khi làm hồ nên sử dụng kính dầy, mình đã chứng kiến hồ cá của người bạn sử dụng kính 5mm 700X500X400 bị vỡ (tự nhiên vỡ trong đêm) làm tiêu tùng hết luôn. Khi mua cá mắc tiền nhớ yêu cầu họ cho cá ăn trước mặt mình xem nó có ăn hay không nếu về nhà mà nó không ăn là tiêu luôn ( người bán hay lập luận là về nhà vài hôm là nó ăn là họ gạt bạn đây, nhiều con bị thuốc nhiều quá hay bị thay đổi môi trường đột ngột nên nó bị bệnh hoặc bị hư bộ tiêu hóa nên trước sau gì nó cũng ngủm mà thôi).

Chúc vui.

13. nguyentruong

nguyentruong Member

Thích đã nhận:
    0
    ơ tphcm có nơi nào bán thiết bị làm mát để trồng san hô không các bác chỉ giúp em với. nghe ông chủ cưa hàng 26 huỳnh văn bánh ổng nói san hô phải giữ nhiệt độ khoảng 26-28 độ C mới được. Hồ nhà em nhiệt độ khoảng 30-31 độ C lận, các bác có cách gì chỉ em với. cám ơn trước nha.

14. Bigshark

Bigshark Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chắn là bác phải cần máy lạnh riêng cho hồ rồi loại 1HP ấy, giá thì khoảng 2-3T tùy loại, nếu không có máy lạnh thì san hô sẽ không nở được và mau die lắm.