"điện" trong hồ cá!! ???

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi khanh8121, 17/8/08.

1. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chả là nhà em có 02 bể để trên 1 cái giá bằng sắt.1 bể thủy sinh và 1 bể cá la hán.mỗi lúc thò tay vào bể la hán vệ sinh hồ là có cảm giác tê tê người mà ko hỉu là tại sao.hôm nay rãnh lấy đồng hồ và bút thử điện ra đo thấy rợn cả người.đèn sáng lóe và đồng hồ vọt lên ~45v AC.điện áp giữa nuớc trong hồ và GND ( mass).hic hic hic.tình hình là em dùng 02 máy lọc ... trung quốc và mấy chú cá chả sao cả, vẫn bơi lội tung tăng bởi vì nó chỉ bị nhiễm điện tích chứ chưa tạo dc mạch vòng nên ko giật(ý kiến của riêng em).anh em về nhà kiểm tra bể của mình để có hướng mà để phòng.
    hình em nó đây: áp 40v AC
    đèn bút thủ điện lóe sáng
    bể thủy sinh và cá heheh

2. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình tốt nhất mỗi lần thay nước nên tắt các thiết bị điện có trong hồ là đỡ nguy hiểm nhất, hôm bữa có đọc 1 bài không nhớ anh nào viết có nói, khi làm bể thì chú ý đưa một sợi dây dẫn điện ra ngoài ( hình như cắm cọc xuông chân tường thì phải). An toàn là trên hết :)

3. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    36 hay 45 vol thì máy bơm nào cũng có dù là hàng hiệu- lúc đầu sài thử thì ko có nhưng sau 1 thời gian thì đều rò rỉ như nhau -chắc do trong môi trừng nước có muối- -đầu bơm RS đôi khi còn đo được 110vol - thờ tay thử thì ko sao cho dù đứng chân đất - nhưng khi tay có vết trầy xướt thì bỏ vào nó tê tê rần người Cá thì ko sao .nếu hồ được đặc trên giá - kệ có lót cao su hay xóp thì ko sao nếu bạn tắc máy bơm mỗi khi thò tay vào

4. khanh8121

Thích đã nhận:
    0
    hic hic.nghe mà khiếp.ko bít có mem nào die vì mí cái vụ này chưa nhể???biện pháp phòng tránh tối ưu????

5. thaongocbitoan

thaongocbitoan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ thủy sinh nhà em cũng bị tình trạng này , lâu lâu em bị 1 vếch trầy nhỏ bỏ tay vào nước thấy hơi tê tê ,em nghi là có điện nên rút máy lọc ra ,đúng là hồ em bị nhiễm điện là do máy lọc
    cá thì hok sao ,tép vẫn tung tăng bơi , nhưng nó hok đẻ đc ồ gần 100 con RC mà hok có con nào ôm trứng lun nuôi gần 4 tháng lun đó h trong hồ em còn lại dc 1 2 con RC mà hok bik mấy con kia đâu hết lun hồ 40 vuông

6. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    tép đẻ ko được là có nhiều nguyên nhân khác -nhiệt độ cũng quan trọng lắm mình chỉ nuôi amatơ thôi nhưng tép đẻ ầm ầm 80 con sau 2 tháng gần 500 con - máy bơm thì vẩn RS điện vẩn rò rỉ 36vol .bạn xem lại nhiệt độ nhé -mình để quạt nhiệt độ 24 - nước ko thay chỉ châm thêm

7. khanh8121

Thích đã nhận:
    0
    tép RC mà bác cứ tinh đơn vị là hàng trăm con như vậy làm em thèm tội nghiệp.chẹp chẹp ước gì có ai hảo tâm share 1 cặp nuôi thử.thèm lắm mà ĐN ko có bán........

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo mình thì nếu có thể nối mát được thí quá tốt, còn không thì mình có thể đổi chiều của zat cắm sẻ giảm được vấn đề này.

9. MinhDang

MinhDang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Póa tay.!

Anh mới cho chú mười mấy con tép rồi mà chú còn xin tép gì nữa trời ?!. Chú cứ đi xin hoài kiểu này người ta lại bảo anh em Đà Nẵng ky bo quá .:crying: :crying: :crying: Chịu khó đóng ít học phí thì tép sẽ đẻ ầm ầm thôi àh. Chú muốn mua thì anh chỉ cho chú mua. Tép gì cũng có hết còn có CF nữa àh.

10. khanh8121

Thích đã nhận:
    0
    hic hic thật tình là ko kiếm ra chỗ bán mà anh anh có thể chỉ cho em dc ko?.tình hình la 10em RC của anh share vẫn khỏe và đang lớn.thanks anh!

11. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào

hehehe
    hồ của em cũng đã từng bị cái này nhiều nè có hai nguyên nhân hồ em bị là một là do máy lọc, hai là do bộ đèn, chỉ có ha cái này thôi mỗi lần em thấy co vấn đề tìm hiểu ngay và đi thay mới liền nếu có cái nào bị rò rỉ điện. mấy anh em hãy cẩn thận nha coi chừng có ngày đó. mới đầu vô thì nó rò rỉ thôi có ngày nó hở ra một cái thì đi toi đây. cá nó cữ bơi tung tăng còn thằng chủ thì nằm một đống/.:crying:

12. hungcowa

hungcowa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hiện tượng này ko tránh dược đâu . chỉ còn 1 cách này : Các ban có biết cái bơm tăng áp dùng cho sinh hoạt đó của TQuốc 38 W nó là loại bơm ngoài ko đặt trong nước , nên mình rất rễ làm lọc ngoài và bơm ngoài ko chiếm diện tích trong bể , lại an toàn ko bị nhiễm từ cảm ứng ( tôi mua bơm này là 380k khi nó chạy có tiếng kêu ro ..ro hơi khó chịu một chút thôi ) các bạn để ý trong diễn đàn đã có đàn anh nói là : Mua được cái bơm dầu của một hệ thống máy móc nào đó ko . Vừ tiết kiệm điện , vừa mỹ quan , các bạn xem thử ý kiến của tôi nhé . Mong có bạn sớm đưa hệ thống lọc này ra trình làng