Diệt Kiến + mối

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi xxxbopy, 15/8/06.

1. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ~X( Các bác ơi, cho em hỏi cách diệt Kiến và Mối làm tổ trong hốc cây của giò Phong Lan với! Nếu như xịt Redmaxx thì có ảnh hưởng gì đến cây k các bác nhỉ?
    Rất mong hồi âm của các bác!
    :D

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cứ nhúng cả cái cây đó vào thùng nước, từ năm đến mười phút vớt ra xem bọn chúng có còn không:devil: :devil: . Nếu còn thì bọn chúng có hệ thống cảnh báo lũ khá tốt đó.:laughing: =))

3. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    ới trời ơi! Bác GHT ơi, em thử nhúng cả giò đó vào bể cá (non bộ ngoài sân ấy) rồi nhg hình như vẫn k có tác dụng bác ạ.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Gỡ phong lan cho GHT, gỗ lũa cho ông Cá vàng là ổn thui mà. Kiến mối gì nhận tuốt.
    Đùa vậy thôi chứ xịt thuốc diệt dán, kiến vào thì toi cả cây và toi cả mấy con cá ở xung quanh đó đấy. Rễ cây lan chuối lắm, hơi tý là thui.

5. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    hi hi hi vậy bác GHT xem dùm em có cách nào để xử lý cái đó k hộ em với nha!

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    - Ngâm nước ko được, em khẳng định đấy. Nếu đến lúc kiến chết chắc phong lan của anh xxx tèo trước.
    - Dùng thuốc thì nhiều khả năng anh hưởng đến cây.
    - Nếu dễ chưa bám gỗ anh tháo cây ra rồi xử lý.
    - Cách này hơi lâu nhé: treo làm sao cho bọn kiến ko qua lại được (cách thuỷ, mỡ bò ...), một thời gian bọn kiến sẽ ko có nguồn cung cấp thức ăn, chết hết và anh vẫn để nguyên như vậy (như tránh kiến cho chim).
    - Mối thì em chưa nghĩ ra vì bọn chúng bay được (nhưng anh có thể làm cái lưới mắt nhỏ bao quanh giò phong lan =)) )...

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Các bạn có thể dùng bột nổi (loại khô), men khô rắc vào những chỗ kiến mối xuất hiện. Sẽ trị được tận gốc. Hơi "diệt chủng" nhưng chết vì no thì cũng....chặc chặc.

Last edited: 15/8/06
  8. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    hi hi hi, cảm ơn bác Mig 29 & ThànhCông nhé, để mình về thử xem sao. Nhg bác Mig có thể nói rõ hơn cho em về loại thuốc đó k, nó tên là gì vậy bác?

9. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Nếu như phải gỡ hết mấy cành Da Báo đó ra thì liệu có ảnh hưởng gì k các bác nhỉ, em ngại mấy cành Da Báo đó "tèo" lắm,

10. vankhoa

vankhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Kiến sợ tỏi.

xxxbopy thân mến!Mình biết kiến rât sợ tỏi.Ở nhà mình ko muốn cá bò vào thức ăn thì mình chỉ cần dùng một nhánh tỏi vẽ môt vòng tròn quanh mâm là kiến đến gần vạch tỏi là lại bỏ đi.Bopy thử bắt mấy chú kiến rồi vẽ vòng tròn, thả kiến vào trong vong tròn đó rồi quan sát xem.

11. chutieuq10

chutieuq10 Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào bác
    Việc bác hỏi thì em xin chỉ bác làm là tuyệt cú mèo, bác hỏi mua thuốc trị côn trùng cho hoa Lan có tên Thương mại là: SUPRACIDE.
    Bác cứ pha một nắp với 4 lít nước lạnh, rồi phun hết cây Lan hay giàn lan, hoàn toàn không ảnh hưỡng tới cây Lan và các cây khác.Bác sẽ thấy hiệu nghiệm như thế nào.
    Chúc bác thành công nha.

12. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    cảm ơn Văn Khoa và chutieuq10 nhé, mình về sẽ thử xem sao!

13. viettq

viettq Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Hu..hu....hu..... "Không ảnh hưởng tới lan" nhưng người sẽ chết. Nếu không cần thiết nên hạn chế dùng các bạn ạ !!! nó rất hôi và độc hại cho người.

14. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    troài oai!:eek: thế thì toi mất bác ơi! các bác xem lại & đưa ra ý kiến giúp em với! hu hu hu:crying:

15. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Ba ích tham khảo thêm về thuốc Supracide ở link dưới nhé, cẩn thận một chút là được mà.

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=3486

16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Vâng, cảm ơn bác Thanhl nhé, bài này em có đọc rồi bác à, nếu cái đó có mùi khó ngửi thì chết em, vợ + bố mẹ em chắc cho em "tẻo" mất bác à! hi hi hi...

17. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Có thể dùng Methy Parasion 2 nắp chai cho 8 lít nước phun trừ cả nhện, rệp luôn nhưng nhớ đeo khẩu trang và kính mắt và rửa tay sạch sau khi phun (nếu không thì đi + ) mên quấn một ít bông tâm nhớt (dầu luyn) vào đầu móc (chỗ treo bảng tên) để phòng kiến leo xuống chứ đơi phun thuốc thì...

18. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Ui da, nghe các bác nói mà em lo quá, nghê quá cơ! hi hi hi, đúng là về tẩm chút dầu vào móc (giống như lồng chim) để "phòng bệnh hơn chữa bệnh" các bác nhỉ! hi hi hi.... cảm ơn các bác nha!

19. viettq

viettq Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Trồng lan nếu không tưới nước ướt đủ cả cây thì rất hay có hiện tượng kiến/ rệp làm tổ. Nếu có rệp thì đành phải trị cho dứt điểm, sau đó chỉ cần tưới ướt đều được thì rệp cũng rất khó phát triển. Cách trị rệp thì chắc chắn phải dùng thuốc và để tăng hiệu quả thuốc cho cây thì có bài viết của bình điền các bạn tham khảo.
    Diệt rệp - nhện:
    - http://www.binhdien.com.vn/bd.php?id=76&cat=1
    - Gia đình tôi có trồng khoảng 1000 chậu lan dendro để bán hoa cắt cành. Thời gian gần đây không biết cây bị bệnh hay bị rầy gì rất lạ. Mặt dưới của lá màu nâu sẫm có lấm chấm nâu đỏ cỡ đầu kim dùng tay cạo nhẹ sẽ trốc ra, mặt lá thì sần sùi. Tôi đã dùng thuốc Actara dạng gói nhỏ phun nhiều lần nhưng không hết. Hiện nay có rất nhiều lá bị vàng và rụng. Xin cho biết cây đã bị gì? Trị bằng cách nào? (Trần Văn Thuận - ĐVT Mộc Hóa, Huyện Mộc Hóa, Long An)
    Bình Điền trả lời: Do ông mô tả không thật cụ thể nên chúng tôi không thể kết luận chính xác lan bị bệnh gì. Có thể hiện tượng trên là do rệp sáp chích hút làm cho lá bị khô héo. Rệp phát triển mạnh ở vườn lan bị che tối vì vậy cần phải đảm bảo ánh sáng trong vườn, vườn thông thoáng, độ ẩm vừa phải.

Rệp chích hút nhựa cây làm cây tổn thương, đồng thời nấm và vi khuẩn gây bệnh xâm nhập qua vết chích. Khi bị bệnh rệp sáp cần đưa các cây bị rệp ra nắng phơi.

Để trị rệp ngoài việc dùng các loại thuốc trị rệp thông thường như Actara, Supracide... cần kết hợp các loại thuốc trị kiến như Motox 2,5 EC, Regent 5SC...

Ngoài ra, vườn lan còn có thể bị rệp đỏ gây hại, loại rệp này thường chích hút ở mặt dưới của lá làm lá có lấm tấm đen rồi rụng, có thể dùng các loại thuốc Bifentox 30NB, DC - Tron Plus 98,8 EC, Dibaroten 5WP, 5SL, 5G...

Mình thấy bạn nào trên diễn đàn bày hòa thuốc vào xô nước rồi nhúng cây vào, cách này nếu trồng ít đúng là nên làm vậy.

Còn để đuổi kiến gián chỉ cần lấy cây ngoái tai tẩm thuốc diệt kiến gián cắm vào chậu thì cũng có thể đuổi chúng đi được, hay nhất là làm sao môi trường nó không thích thì sẽ bỏ đi, hạn chế dùng các thuốc hoa học.

20. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Lười như em thì có lẽ cách của bác Viettq hay đó:
    Về tiến hành ngay thui! ha ha ha, cảm ơn các bác nhiều nha!