Diệt lăng quăng, nuôi cá nào trong chậu súng?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi baotran, 12/9/07.

1. baotran

baotran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bác. Mình rất thích trồng sen và súng nhưng rất sợ muỗi sinh sản trong chậu bùn trồng cây. Vừa rồi thả vào 1 em cá đá, qua hôm sau thấy mất tiêu. Nhờ các bác chỉ giúp mình nên nuôi cá gì để diệt muỗi. Cám ơn các bác trước nhiều nhé. (Xin lỗi nếu post sai chỗ vì ko biết nên gửi lên mục nào):confused:

2. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thả cá bảy màu ,hay cá sặc đi bạn ,mấy con đó chuyên ăn muỗi ,bảo đảm không còn bóng dáng lăng quăng nữa đâu

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cá mất tiêu coi chừng thằn lằn câu đấy. Bạn xem lại mực nước cách thành chậu nhé.
    Thả cá giống cudum nói là ok quá rồi :D

4. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng rồi đó bạn, bạn cứ thể bảy màu, hoặc sặc vào là ok rồi.Nếu ko thì bạn có thể nuôi lăng quăng cho cá ăn cũng được hihi.Dạo này trừ bệnh sốt xuất huyết ít thấy chỗ nào bán lăng quăng lém

5. fiamaboy

fiamaboy New Member

Thích đã nhận:
    0
    "Xin chào các bác. Mình rất thích trồng sen và súng nhưng rất sợ muỗi sinh sản trong chậu bùn trồng cây. Vừa rồi thả vào 1 em cá đá, qua hôm sau thấy mất tiêu. Nhờ các bác chỉ giúp mình nên nuôi cá gì để diệt muỗi."
    fiamaboy cũng thích trồng sen và súng lắm nhưng theo mình thấy chỉ cần thả 2 con bảy màu và một con cá đá là ok. NHà mình thử rồi cũng được lắm đó.

6. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    lại 1 người nữa giống như ......tui ^_^: có lẽ do bùn khi cá bơi quẫy lên dục ngầu nên tỉ lệ cá sống sót trong những chậu sen súng là rất ít, còn trồng trong hồ lớn thì khác ^_^

7. baotran

baotran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

8. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    uhm nếu mà bùn nhiều quá thì sợ mấy em kia chịu ko nổi, bạn thử mua cá rô hoặc tai tượng thử xem, biết đâu nó sống.Nghe nói hai loại đó cũng khỏe lắm

9. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bùn thì có sao đâu ,chất lượng nước mới qua trọng ,mấy cái chậu đó còn thả được cá ba đuôi mà huống gì mấy con cá kia ,nếu cá chết là do nguyên nhân khác ,nếu cá quẫy bùn lên dục quá thì bạn có thể rải sỏi để hạn chết điều đó

10. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Nuôi cá bảy màu là ok nhất. Đảm bảo qua một ngày sau sẽ hết lăng quăng nếu bạn bỏ lượng cá vào thích hợp với kích thước của chậu!

11. trienchieu2

trienchieu2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình cũng có 1 hòn non bộ đặt ở lan can nhà. Phía trên treo mấy chậu lan
    Lúc trước vì sợ muỗi nên có thả cá chép nhưng mỗi khi tưới lan thì phân chảy xuống hồ làm chết cá. Bây giờ không biết xử lý sao. Không biết có loại thuốc gì có thể trừ lăng quăng mà không cần thả cá không?
    Các bác có cao gì kiến giúp em với !!!!!

12. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng rồi bạn ạ! Bạn nên nuôi cá bảy màu ý! Bọn nó diệt lăng quăng ác liệt lém! Lần trước chẳng bùng nổ chiến dịch diệt 7 màu ở châu Mỹ (vì mọi người lạm dụng loài cá này diệt bọ gậy -> quá đông!!!) đó sao!
    À, qua đây em xin hỏi các anh các chị: cây vạn niên thanh có phải là một cây thủy sinh ko ạ? Nó có trồng được ngập trong nước không ạ?
    Cảm ơn các anh chị!

13. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nó là 1 loài lưỡng cư, bạn có chỉ có thể dìm phần gốc của nó dưới nước được thôi....