Diệt rêu bằng ánh sáng

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi tienbm, 24/9/05.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Đây là bài dịch của cụ Chương, tôi xin được post nguyên bản bài viết để mọi người tham khảo và cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm

muoivankhatmau thích bài này.
  2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Chà bài này của cụ Chương quả nhiên là bổ ích. Từ nay em lại đc ngắm cá ngày 2 lân roài. Hóa ra trước đây em tù mù kg có đọc mà lại bật đèn đúng luôn cách diệt rêu.(đang mong cho chúng nó xanh lét mà không được) :)

3. birana

birana Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn TIENBM nhiều. Nhưng Birana có chút thắc mắc thời gian mở đèn nhiều quá 6+6=12H?

4. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    hồ trồng rêu có áp dụng theo cách này ko bác hay chỉ cho trồng cây thôi

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Cảm ơn Bác Tienbm đã chia sẽ bài viết này. trước giờ Cuội cứ áp dụng bật tắt theo như một số bài viết mà không hiểu tại sao lại bất tắt vậy. giờ đọc bài này mới hiểu .... cảm ơn bác nhiều

6. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào Bác.........

Bác cho con hỏi thăm không biết hồ trồng rêu có áp dụng cách này được không.....Tại con có 1 hồ chuyên ngành rêu ..........mà đang bị rêu tóc lộng hành.....kính mong bác giúp đỡ... có vài Anh em kêu là cho Oxy già vô cũng hiệu nghiêm nhưng không biết có ảnh hưởng đến cá và tép không nữa.......kính mong Bác và cả nhà giúp đỡ tận tình:laughing: :laughing: :laughing:

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Hiếu: nếu hồ toàn moss thì rất đơn giản, em tắt đèn hoàn toàn 5 ngày, chỉ bật khi cho cá & tép ăn, mỗi ngày thay 30 % nước máy để wa đêm, xong báo cáo KQ nha, cái này là KN thực tế của anh.

8. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà...........

Hôm nay gặp Anh rồi..........cám ơn Anh nhiều nha. Hồ em cũng có một vài loại cây hà.... Nhưng tắt đèn vài ngày cũng đâu sao hả Anh.

9. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    các bạn có thêm tham khảo bản gốc :

10. thanhquangdo

thanhquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bài viết hay quá. quả là những tài liệu hữu ích để bổ sung vào kiến thức diệt rêu.

11. binhyenxanh

binhyenxanh Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới làm setup 1 hồ thủy sinh và áp dụng ngay cach này đã đc 4 ngày thấy rằng cây cối đã bắt đầu sống và chưa thấy dấu hiệu của rêu, hy vọng sẽ ko có rêu . Thanks anh

12. binhyenxanh

binhyenxanh Member

Thích đã nhận:
    0
    đã áp dụng theo cách của anh : sáng 8h bật đèn tới 14h tắt sau đó 16h bật đèn đến 22h thì tắt tới sáng mai --> kết quả là lúc đầu ko có rêu đến khi áp dụng tự nhiên xuất hiện rêu --> buồn quá , anh chỉ dẫn lại giùm em nghen

13. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Thấy mọi người giải thích là rêu sợi xanh có cấu tạo gần giống cây thủy sinh cho nên không thể diệt bằng phương pháp ánh sáng này. Oto hay bút chì và tép có vẻ cũng không hiệu quả cho lắm. Vậy đề nghị mọi người tìm ra biện pháp phòng và chống lại loại rêu này!
    Xin cảm ơn!

14. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Rêu tóc là một trong những loại dai dẳng, khó chịu nhất của TS.

Để trị loại rêu này, đòi hỏi người chơi phải được trang bị đầy đủ, cả kiến thức lẫn phân bón, thiết bị. Vì vậy không ít người chọn giải pháp đơn giản hơn là set up lại toàn bể. Nếu bạn muốn đối đầu với thử thách thì chúng ta tiếp tục.

Không có một biện pháp đặc trị nào cho loại này cả.

Những cách trị trong sách vở hay ở nhiều diễn đàn khác-theo đánh giá riêng của Mig- phần nhiều gần như vô dụng.

Điều không thể bỏ qua, là kiên nhẫn.

Tiếp đến là áp dụng toàn diện những phương pháp khả thi có thể thực hiện được: Ánh sáng thích hợp. Thời gian chiếu sáng. Môi trường sạch, ít chất độc hại hoặc kích thích rêu phát triển. Loại bỏ rêu và những cây, vật nhiễm rêu bằng tay. Thả những loại thủy sinh vật có khả năng ăn rêu này: Đầu bảng là tép Amano, tiếp đó là cá bút chì (với điều kiện khi chúng còn nhỏ), những loại thủy sinh vật này có đặc điểm chung là khi cho chúng ăn quá nhiều sẽ không thích thú gì với việc gặm rêu cả. Xin không đề cập tới những phương pháp nhất thời thường không giải quyết dứt điểm cho lâu dài, ảnh hưởng nặng đến cây cá như che sáng hoàn toàn vài này đến hàng tuần, sử dụng thuốc chống rêu hoặc oxy già.

Song song với những việc đó, điều tối quan trọng là độ căng, sức khỏe, mật độ cây trồng. Các bạn đều có sẵn những trợ thủ chống rêu rất đắc lực trong bể, chỉ có chúng ta không chú ý đến hoặc không đánh giá đúng sự hữu dụng của chúng mà thôi. Bạn nên chăm sóc bồi bổ cho cây trước: tăng dinh dưỡng, CO2...v.v. Có thể trong thời gian đầu rêu sẽ mọc khỏe hơn vì có thêm dinh dưỡng. Tiếp tục loại bỏ rêu bằng phương pháp thủ công.. Tóm lại bạn hãy tạm thời quên đám rêu hại này đi và chỉ tập trung chăm sóc cho cây trước. Đến khi cây thực sự đủ số lượng và phát triển tốt, lượng rêu trong bể sẽ giảm dần và mất hẳn. Quá trình này kéo dài đến vài tháng, nhưng sau đó tin chắc bạn sẽ hài lòng với thành quả của mình, với phần thưởng khó có gì so sánh được: kinh nghiệm, tự tin và đam mê.

Chúc các bạn thành công

Last edited: 21/12/07
    temcon thích bài này.
  15. philong2002vt

philong2002vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    e mới setup một hồ chồng TCN nhưng có hiện tượng rêu mọc trên lá của TCN. mong các bác giúp đỡ

16. philong2002vt

Thích đã nhận:
    2
    hồ em có kích thước là 1,1x0,5x0.6 m. dùng nền tự chộn DBO,CÁT VÀNG, TRIBAT, TRACATU, NHAM THẠCH
    mong các anh em giúp dỡ

17. philong2002vt

Thích đã nhận:
    2
    ah quên rêu màu xanh,dạng giống như có màng vậy, không biết cách trị như thế nào hả các bác