diệt rêu chỉ bám trên ricia?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Red, 20/6/11.

1. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    Hồ em mới setup lại khoản 3 tuần , trên những hòn đá cột ricia bắt đầu xuất hiện rêu chỉ rất khó coi.
    Hồ cũ cũng vì chuyện này mà phải làm lại, trong quá trình làm hồ lại các đám rêu ricia bị tróc nổi trên mặt nước (khoản 1 tuần ), khí bắt tay vào setup up hồ thì đám rêu chỉ trộn lẫn ricia trước đó không hiểu sao mất tích ko còn 1 móng. Hy vọng hồ mới sẽ ko còn xuất hiện nữa nhưng mà giờ đây vẫn gặp phải triệu chứng như xưa.
    Các biện pháp khắc phục như: thay nước 2 ngày 50% , đổi giờ sinh học, giảm thời gian chiếu sáng. Thiên địch như bút chì , hắc moni, hồng kim... thì nó toàn thích sơi ricia thôi :-S
    Mong các anh có kinh nghiệm trong chuyện diệt loại rêu này cho em xin vài cách để điều trị hồ ! Thanks.

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn thả vào vài ngàn tép mồi đảm bảo như ý !

Red thích bài này.
  3. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    lúc trước em cũng thả rất nhiều tép rêu ( vớt tại các kênh rạch, giống như tép ong nhưng nhỏ hơn 1 chút) nhưng tình hình ko thay đổi.

4. truclinh_lemai

truclinh_lemai Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng bị thế..nhưng không biết phải rêu chỉ không? nó từng mảng màu xanh.nhìn rất khó chịu.Bác nào có kinh nghiệm thi chỉ mình với. Mình định sử dụng oxi già..nhưng không biết là có ổn với ricia hay không nữa!!

5. coxanh

coxanh Member

Thích đã nhận:
    25
    Chỉ có cách dùng bàn chải đánh răng tác động nhẹ nhàng thôi cũng quấn đi dc nhiều rêu hại lắm , mình cũng làm thử rồi thấy cũng hiệu quả lắm , còn chờ cá với tép thì lâu lắm .

6. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    Dùng ôxi già chưa chắc là rêu hại bị tiêu diệt hoàn toàn nhưng chắc chắn 1 điều là ricia bị thối rữa 100% đó.
    Dùng bàn chải hay dùng tay để lấy bớt rêu chỉ ra nhưng là công giả tràn vậy, lấy bửa trước bửa sau có khi lên còn nhiều hơn, chưa kể đến việc 1 số ít ricia bị bong ra nữa. >>> 1 vấn đề nan giải

---------- Post added at 02:50 AM ---------- Previous post was at 02:44 AM ----------

nếu bạn bị bám trên ricia từng mảng màu xanh thì có khi đó là tảo lam , loại này dễ trị hơn. Cho 1 viên khán sinh (loại thuốc con nhọng) vào hố 1m là xong ngay!

7. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn nên khéo léo tách một số riccia non và sạch ra ngoài và dùng riccia này để gây giống lại , phần riccia bị bám rêu nặng hơn còn lại thì bỏ đi . Phần riccia bị tróc và nổi lên mặt nước thường chính là riccia sạch ! Đừng dùng bất kỳ hóa chất gì với bể có riccia là chính xác vì riccia sẽ thối rữa rất nhanh .

Chính xác là nên dùng : Erythromycin !

Last edited: 22/6/11
    hoangesc and Red like this.
  8. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    Cảm ơn chú Thịnh đã chỉ bảo! Chỉ còn cách đó thôi hả chú, ko có cách nào diệt hay ngăn ngừa nó phát sinh sao? Cứ bị rêu là phải ngồi cột lại từng hòn đá cuội thì thiệt là nãn...

9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Tép Yamato khống chế rêu sợi rất tốt nhưng chỉ hữu hiệu nếu có mặt một số lượng lớn cỡ vài chục con trong bể , cá bút chì chỉ tỏ ra hữu ích khi còn nhỏ ...

Red thích bài này.
  10. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    Đã có ứng cử viên sáng giá cho cuộc chiến với rêu chỉ!

Vừa về quê chơi có dịp khai thông kênh rạch để mò tôm bắt tép! Các anh lớn thì bắt tôm càng, còn em lui cui hớt mấy con tép rêu ^^! với hy vong cứu vãn mớ riccia. Rút kinh nghiệm trước đó ko thả tép rêu vào hồ nữa( thả nhiều làm mất bố cục mà cũng ko diệt dc rêu hại), thế là em lựa khoản 7-8 con tép mũi đỏ thả vào hồ 80 của mình. Kết quả chưa đầy 2 ngày quan sát thì rêu hại giảm 80% , chú ý kỹ 1 hòn sỏi cột riccia ở vị trí dễ trông thấy nhất thì công nhận rằng tụi tép này là number 1 để diệt rêu chỉ rồi. Từng sợi rêu nhỏ đang xen trong riccia bị chén sạch (ko còn vươn vãi tí nào đâu nha), vậy mà ko làm tổn hại tới phần riccia chút nào hết, bút chì hay các loại ăn tạp như bình tích, hắc moni còn thua xa chỉ giỏi nhổ riccia thội.

Đôi lúc cái ta cần ngay trước mắt mà ta ko hề biết đến, không tốn kém lại hiệu quả!

Last edited: 2/7/11
    hoangesc, tomri and Super_reuhai like this.
  11. Super_reuhai

Super_reuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    về khoản này em hơi bị nó đày đọa:
    em giệt nó như thế này, bác lấy đủa tre chẻ 4 ra, dùng lửa hơ cho 4 nhánh của que tre hơi xòe ra chút, chỗ nào có rêu sợi bác cho cái vừa làm vào xoáy xoáy và xoáy, kết quả thì... very good...!!

12. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    làm như vậy em sợ riccia cũng sẽ bay theo rêu chĩ mất, comments trước em đã thông báo có cách diệt rêu chỉ tối ưu nhất rồi. Đó là tép mũi đỏ! Thả 7-8 con cho hồ 80 cm , sẽ thấy kết quả rỏ rệt trong vài giờ thôi nha.

13. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Ý kiến của Bác ,nghe thấy có vẻ hay và khả quan quá.
    Nhưng thực tình là em chẳng biết con tép mũi đỏ nó như thế nào.
    Bác có thể post hình cho E xem được không ạ Thank...........

14. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    thật ra ko cần tép mũi đỏ . Tép các loại nói chung thì ổn . Mua tép mồi về bỏ đói 2 ngày rùi thả vào . hiệu quả khoảng 70 %

15. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    do máy ảnh cùi mía quá, mấy ngày nay cũng lăm le chụp em nó vài phát mà ko rõ lắm nên ko post lên dc!
    Tép mũi đỏ thì to hơn tép ong 2-3 lần, hình dáng như tép bạc , có sống mũi và dưới bụng màu đỏ tươi, thường hay lẫn vào tép mồi hay bán ở tiệm cá cảnh (bỏ chừng 10k mua tep mồi về ngồi tìm cũng dc năm ba con ^^) .
    ---------- Post added at 12:30 AM ---------- Previous post was at 12:27 AM ----------

Em đã thử dùng tép suối ( tép rêu) nhưng nó ko an loại rêu này, còn tép mồi càng dài ít an rêu mà ban đêm con săn cá nữa đấy!

Last edited: 14/7/11
    hadung thích bài này.
  16. hadung

hadung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    837
    mình thấy ở chợ họ gọi là tép gạo bác chỉ cần thả khoảng 5 con thôi trong vòng 2,3 hôm là thấy khác biệt ngay
    hình của nó đây bạn .

TanKhanh thích bài này.
  17. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Em ra chợ hỏi tép gạo mấy Chị hàng tôm hàng cá nói là "chịu" Bác ạ. Ở SG thì những
    hàng cá cảnh còn bán Tép mồi chứ ở HN E không thấy hàng nào bán tép mồi

18. hadung

hadung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    837
    Mình nghĩ nó là tép đồng mà mình hay nấu canh với dưa ấy ,chắc bác phải ra những chợ cóc hỏi người bán tép ý thì người ta biết ngay mà.

19. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
  20. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    tép đó giống tép bạc còn nhỏ quá! còn đây là dũng sĩ diệt rêu chỉ nhà em đây:
    Sau vài ngày phấn đấu bắn tỉa dc em nó nhưng vẫn còn mờ, anh em thông cảm!
    con này to an nhiều sạch rêu nhanh.

---------- Post added 15-07-2011 at 12:02 AM ---------- Previous post was 14-07-2011 at 11:51 PM ----------

Chổ anh ở có kênh rạch gì ko? lấy rổ lưới nhỏ vớt vài cái ở mấy bụi cỏ hay tàu lá dưới nước thử xem bít đâu gặp dc. Em đi vớt loại này thì để ý thấy nó hay xuất hiện ở vùng nước chảy trung bình còn ven bờ thì chỉ toàn tép rêu.

súnon thích bài này.