Điều khiển cường độ ánh sáng LED - giả lập chu kỳ mặt trời

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi HuyNX, 16/10/13.

1. HuyNX

HuyNX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Điều khiển cường độ ánh sáng đèn led
    Đèn led là loại đèn thích hợp và dễ dàng điều khiển cường độ ánh sáng nhất mà không ảnh hưởng đến tuổi thọ, trong khi các loại đèn khác cũng có thể điều khiển dimmer nhưng thường là ít nhiều ảnh hưởng tới tuổi thọ. Còn đèn led thực chất là linh kiện bán dẫn nên việc điều khiển dễ dàng hơn nhiều.
    Có thể các bạn đã nghe nói đến kỹ thuật điều chế độ rộng xung (Pulse Width Modulation - PWM), đây là kỹ thuật áp dụng phổ biến, đặc biệt trong các bộ nguồn xung cấp dòng cao, và cũng áp dụng cho việc điều khiển cường độ sáng của led
    Việc này không mới, do gần đây có người anh đặt làm nên mình làm mạch điều khiển này, và thấy mọi người cũng khá quan tâm đến led. Nhưng việc ứng dụng vào làm những chế độ nào cho bể thủy sinh như giả lập chu kỳ ngày đêm, mong các bạn góp ý

Đầu tiên là hình ảnh demo đã, có kết quả thì sẽ có tinh thần làm nhỉ :D
    Led sử dụng demo là led dây 12V, mua cũng lâu rồi dùng để trang trí thôi, vì thấy mọi người hay dùng loại tương tự, nguồn xung tổ ong 12V-5A
    [yt]TWAG_5LhK1M[/yt]
    https://www.youtube.com/watch?v=TWAG_5LhK1M

Để làm được thì ta sẽ có lần lượt các thành phần sau, thực tế thì cũng có nhiều mạch đa dạng nhưng ở đây điều khiển led thì ta có những thành phần sau là tối ưu
    - Mạch điều chế PWM: chọn là vi điều khiển (ở đây cụ thể là dùng ATmega8), lý do chọn là dễ điều khiển, linh động trong việc làm các chế độ tự động. Việc chạy phần mềm điều khiển bằng ic thông minh bao giờ cũng mềm dẻo hơn một mạch số cứng.

Chi tiết hơn về dùng chế độ PWM thì bạn có thể chọn các điều khiển mạch PWM được tích hợp trong chip ATmega8 hoặc tự lập trình PWM mềm. Mạch PWM cứng của chip thì sẽ điều khiển ra các chân chip cố định, và số lượng hạn chế. Còn PWM mềm thì tùy bạn đưa ra chân nào cũng được và bao nhiêu chân cũng được, tất nhiên giải pháp này linh động nhưng cần chú ý trong lập trình để chip hoạt động chuẩn. Ở đây để đơn giản tôi chọn dùng mạch PWM của chip

- Mạch driver: đây là phần công suất điều khiển led. Led chạy ở điện áp thấp nên dòng điện sẽ lớn, do vậy 1 MOSFET được chọn làm driver.
    MOSFET là linh kiện tốt để điều khiển dòng điện của led, do nó có đặc điểm sau
    + Điều khiển bằng điện áp, nên có thể điều khiển nhiều mosfet một lúc
    + Điện trở on (Rds on) rất nhỏ nên có thể cho dòng điện lớn đi qua mà công suất tổn hao trên MOSFET nhỏ, dẫn tới tiết kiệm điện.
    MOSFET là linh kiện có 3 cực:
    + Cực G (Gate): cực cổng điều khiển đóng mở MOSFET
    + Cực D (Drain): cực máng
    + Cực S (Source): cực nguồn: là 2 cực mà dòng điện sẽ đi qua

MOSFET chia thành 2 loại: MOSFET kênh P (P-channel MOSFET) và MOSFET kênh N (N-channel MOSFET)
    Ở đây, ta có xung điều khiển PWM từ chip ra là xung 5V, còn điện áp của led sẽ cao hơn, thường ở mức 12V trở lên, nên theo nguyên lý điều khiển MOSFET thì ta chỉ dùng được loại MOSFET kênh N
    Như vậy cơ bản ở đây ta thấy 2 phần linh kiện ghép vào nhau để điều khiển cường độ sáng led: phần mạch PWM và phần driver bằng N-channel MOSFET
    Hình minh họa như sau:

Ở đây, cực G được điều khiển bằng xung PWM, cực S nối GND, cực D nối với dây - của led. Tùy led cần nguồn bao nhiêu V thì bạn cấp cho led, và điều chỉnh chọn MOSFET chịu được mức điện áp đó, nên chọn MOSFET có điện áp chịu đựng ít nhất là gấp đôi

Tuy nhiên, để điều khiển tốt hơn thì bạn nên mắc thêm một mạch điều khiển đệm trước cho xung PWM. Mạch điều khiển này được gọi là bipolar totem-pole driver, nếu bạn muốn tìm hiểu thêm thì google với tên đó. Mạch có tác dụng tăng dòng điều khiển cực G của MOSFET để tăng tốc độ nạp xả, giúp xung điều khiển được chính xác hơn.
    Mạch mắc như sau:

Cặp transistor NPN, PNP các bạn có thể tùy chọn linh hoạt, miễn sao là cặp tương đương với nhau, với mạch điều khiển led thì cũng không cần kỹ quá. Chắc cặp C1815, A1015 cũng đạt.
    Về chọn MOSFET thì cũng đa dạng, tùy theo loại led bạn dùng mà chọn cho thích hợp. Cần chú ý các thông số:
    + Vds: điện áp chịu đựng ở 2 cực D,S của MOSFET, nói chung càng cao càng tốt :D
    + Rds on: điện trở của MOSFET khi MOSFET ở trạng thái On, khi dòng điện chạy qua thì sẽ sinh ra công suất tiêu tán, sinh ra nhiệt trên MOSFET. Vì vậy càng thấp càng tốt. Và tính công suất tiêu tán P=(I mũ 2) * R.

Khi chọn MOSFET cũng phải xem các biểu đồ dòng điện, điện áp trong tài liệu kỹ thuật của MOSFET. Ở đây vì xung điều khiển PWM cũng là Ugs là mức 5V nên MOSFET cũng chỉ cho dòng điện có độ lớn nhất định đi qua, cụ thể sẽ xem biểu đồ dòng điện ứng với Ugs ở trong tài liệu kỹ thuật datasheet của MOSFET.
    Về thực tế thì MOSFET nên được trang bị tản nhiệt để tản nhiệt tốt ra môi trường, giúp MOSFET hoạt động mát mẻ.

Lưu ý và cẩn trọng khi chọn MOSFET
    Có nhiều loại MOSFET với thông số khác nhau, giá thành cũng cách biệt rất nhiều. Ở đây ví dụ ta chọn 1 MOSFET thông dụng là IRF540 để xem có thể sử dụng nó như thế nào. Đây là một MOSFET cũng khá rẻ, tất nhiên muốn tốt thì bạn có thể chọn loại MOSFET có các thông số tốt hơn, dĩ nhiên là giá cũng đắt hơn từ nhiều tới rất nhiều.
    Khi đọc tài liệu kỹ thuật datasheet ta cần chú ý các thông số sau:
    + Điện áp chịu đựng Vds = 100V
    + Rds on = 44mOhm = 0.044 Ohm, cần để tính công suất tiêu tán
    + Id: dòng điện tối đa mà MOSFET có thể tải, tuy nhiên thường thông số này chỉ mang tính chất kỹ thuật để tính toán. Bạn dễ dàng tìm được nhưng MOSFET ghi dòng Id tới hàng trăm Ampe, trong khi thực tế cách đóng gói của nó là TO-220 các chân chỉ chịu tới dòng 75Ample là tan chảy

Bảng thông số tối đa của MOSFET cũng cần quan tâm:
    Ở đây ta thấy dòng Id bị giới hạn theo nhiệt độ. Với Vgs=10V, dòng đạt 33A ở 25 độ C và đạt 23A ở 100 độ C (lý thuyết). Ta cũng thấy rằng nhiệt độ hoạt động của nó tới 175 độ C.
    Vgs của MOSFET thông thường giới hạn ở 20V, ở đây ta dùng là 5V
    Do vậy quan tâm tới đồ thị dòng Id tương quan với Vgs

Vậy với Vgs 5V thì MOSFET vẫn mở cho phép dòng Id hơn 20A, đủ dùng để điều khiển led
    Như vậy bạn có thể nghĩ rằng dùng MOSFET này điều khiển dàn led 12V 10A của mình, vì như thông số thì mới dùng 1/3 giá trị dòng của nó mà, nhưng hãy tính toán xem nhé

Theo thông số thì MOSFET có Rds on là 44miliOhm (0.044 Ohm), nên nếu bạn dự định điều khiển led 12V 10A thì công suất tiêu tán P = (I mũ 2)*R = 100 * 0.044 = 4.4 W
    Thực ra có kinh nghiệm thì bạn có thể thấy ngay việc công suất tiêu tán tỏa nhiệt 4.4W trên con MOSFET đóng gói chân TO-220 sẽ tạo ra một nhiệt lượng rất lớn. Còn hãy tính toán theo thông số, bạn xem dòng cuối của bảng thông số trên, cho thấy Rja (Junction to Ambient) là 62 độ/W, cho thấy hiệu quả tản nhiệt vào không khí của MOSFET khi không có tản nhiệt. Vậy cứ mỗi W thì nhiệt độ của MOSFET cao hơn nhiệt độ môi trường 62 độ C, như vậy giả sử môi trường là 30 độ C, thì nhiệt độ MOSFET sẽ là 62*4.4 + 30 = 294 độ C. Tất nhiên cao hơn nhiều nhiệt độ hoạt động 175 độ của MOSFET, và Bùm là tất nhiên. Nếu muốn, bạn cần phải trang bị một tản nhiệt rất TO cho nó, và với tản nhiệt bạn cũng cần biết thông số tản nhiệt của nó để tính toán.

Ta có thể giảm dòng để MOSFET an toàn hơn, giả sử xuống dòng 5A, như vậy công suất tiêu tán
    P = 5*5 * 0.044 = 1.1 W
    Nhiệt độ sinh ra = 1.1*62 + 30 = 98.2 độ C
    Như vậy nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ chịu đựng của MOSFET, nên trường hợp này MOSFET vẫn chạy tốt. Nhưng nhiệt độ như vậy sờ cũng bỏng tay, và cũng chẳng nên để linh kiện ở điều kiện như vậy thời gian dài (thêm nữa là vấn đề chất lượng linh kiện các bạn ạ, trên đây là những tính toán dựa trên thông số kỹ thuật của nhà sản xuất, còn thực tế mỗi con có thể bị sai khác, hoặc chất lượng không đạt v..v.. ), thế nên bạn cần cho nó một tản nhiệt tốt, với điều kiện DIY thì càng to càng tốt, thử đến khi nào chạy thời gian dài mà chỉ ấm ấm là ổn, còn sản xuất thì mới cần tính toán để cân bằng giữa hiệu quả và giá thành.

Về sản phẩm của tôi, đây là mạch thực tế đã làm demo. Mạch đã được kiểm nghiệm và đặt làm mạch PCB, ảnh 3D ra như sau:

Mạch này chỉ là mạch driver, được điều khiển bằng HLtimer, mạch sẽ được gắn phía dưới của timer, hiện tại chưa có mạch thật mà phải đợi gia công. Ở đây tôi cũng sử dụng nguyên lý như trên nhưng dùng ic tích hợp làm phần mạch đệm cho PWM, sử dụng ic này là do công ty tôi làm về điện tử nên nhập về.
    Về chế độ, hiện tại đã có chế độ lập trình độ sáng của led theo thời gian thực. Như vậy bạn có thể tạo một chu trình hoạt động mô phỏng ánh sáng mặt trời. Tác dụng với cây thì chưa rõ nhưng với cá thì có thể làm giảm street cho cá so với việc ánh sáng đột ngột sáng hoặc tắt :)

Bạn lập trình các mốc thời gian và độ sáng tương ứng, timer sẽ tính toán và điều khiển độ sáng của led trong khoảng thời gian đó, ánh sáng sẽ được điều khiển theo từng giây một.
    Thời gian là từ 0h00 tới 23h59
    Ví dụ bạn thiết lập 1 chu trình như sau:
    + Từ 0h tới 5h trời vẫn đêm, độ sáng 0% : bạn đặt mốc 0h:0%, mốc 5h:0%
    + Từ 5h tới 6h trời sáng dần nhưng thật chậm: đặt mốc 6h:2%. Như vậy từ 5h tới 6h độ sáng chỉ tăng từ 0% lên 2%.
    + Từ 6h đến 8h sáng dần lên đạt 30%: đặt mốc 8h:30%. Ánh sáng sẽ tăng từ 2% (lúc 6h) lên 30% lúc 8h.
    + Từ 8h đến 11h sáng đạt 100%: đặt mốc 11h:100%
    + Từ 11h đến 15h vẫn sáng 100%: đặt mốc 15h:100%
    + Từ 15h đến 17h giảm xuống 50%: đặt mốc 17h:50%. Ánh sáng sẽ giảm dần từ 100% xuống 50%
    + Từ 17h đến 17h30 giữ nguyên 50%: đặt mốc 17h30:50%
    + Từ 17h30 đến 18h30: giảm xuống 0%: đặt mốc 18h30:0%
    + Từ 18h30 đến 23h59: tắt: đặt 23h59:0%
    Minh họa như sau:

Hiện tại Hltimer hỗ trợ thiết lập 16 mốc thời gian và độ sáng tương ứng, trong đó mốc đầu tiên luôn là 0h00. Như trên chu trình trên bạn đã sử dụng 10 mốc.
    Phần lập trình cũng hơi phức tạp nên tôi xin ngắt ra ở bài khác nếu các bạn quan tâm thực hiện thiết bị led dimmer. Bài này bàn luận về mạch driver đến đây, bạn đã có thể tự thực hiện rồi nếu có một ít kỹ năng về điện tử. Ngoài ra nếu bạn có phương pháp nào hay hơn thì xin thảo luận cùng. Thêm nữa đối với những bạn ứng dụng trong việc chiếu sáng bể thì cũng xin góp ý các chế độ hoạt động để ta có một thiết bị tốt đáp ứng đủ nhu cầu trong việc sử dụng.

Last edited: 16/10/13
    Wam, súnon, binhnguyenhg and 12 others like this.
  2. treviet.design

treviet.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    @_@ Đang dùng cái HLtimer của bác nhưng là ngoại đạo :)) Chúc bác thành công để anh em có thêm thiết bị hữu dụng!

HuyNX thích bài này.
  3. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    bài viết rất chi tiết , cảm ơn bạn về bài viết hữu ích

HuyNX thích bài này.
  4. unitel

unitel Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Về mạch tôi không có ý kiến gì
    - Về thời gian thì mình nên để tự chỉnh vì có khi buổi tối ở nhà mình mới có thời gian ngắm bể, khi đó cần bật đèn tối đa, sau đó giảm dần và tắt hẳn.
    - Thời gian giữa các mức độ sáng cũng nên để linh động chứ đừng bắt buộc từng giờ một làm gì, vì nếu để như thế thì chu kỳ bắt buộc là những 10h, có nhất thiết phải như thế không?

HuyNX thích bài này.
  5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Time cho đèn sáng là mình tự setup mà,mình chính là người đặt HuyNX bộ dimmer kiểu nay,dùng rất ok các bạn nhé.

6. unitel

unitel Active Member

Thích đã nhận:
    12
    giá bao nhiêu vậy bạn.
    Bạn HuyNX đã có code và mạch rồi thì thiết kế một loạt luôn đi, Mình cũng đặt một bộ.

HuyNX thích bài này.
  7. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Em ơi 2 bộ kế tiếp của anh em làm 1 bộ như bộ đầu tiên nhé,bộ thứ 2 em làm phần dimmer gấp đôi vì anh dùng để kéo 8 led 50w,led 36V,1,5A em ạ,vì nguồn 36V chỉ có 10A là lớn nhất lên anh sẽ dùng 2 nguồn 36v,10a.Như vậy em để sẵn cho anh 2 cổng vào DC để anh nối với 2 nguồn nhé,cỏng ra cũng chỉ cần 2 là đủ.Thanks em.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:12 PM ----------

Cái này để chủ topic lên tiếng thôi:laughing:mình cũng chỉ là khách hàng thôi mà

HuyNX and linhtp272 like this.
  8. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    hàng đẹp....chuẩn và ngon..................... bác HuyNx sản xuất đại trà thì anh em chơi quá thuận lợi :)

HuyNX thích bài này.
  9. unitel

unitel Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Nói về tự làm:
    - Khó nhất là vấn đề lập trình "viết code" chứ còn để lắp mạch thì dân điện tử nhiều người làm được. Thông thường dân điện tử thì không hiểu sâu về lập trình và ngược lại do đó để một bạn nào đó thiết kế chi tiết cả 2 cái này thì rất khó. Bạn HuyNX có kiến thức rất sâu về lập trình và điện tử, một điều rất tốt. Tuy nhiên mình thấy bạn nên đầu tư thêm một chút nữa về vỏ thiết bị (ngoại quan rất quan trọng) Nếu làm được điều này mình nghĩ là các thiết bị này được áp dụng ở nhiều lĩnh vực khác chứ không chỉ ở trong một lĩnh vực này.
    - Nếu bạn nhiệt tình cho anh em tự làm thì mình mong muốn bạn up sơ đồ đầy đủ cho anh em học tập, phần code thì ai cần thì bạn nạp giúp (có tính phí...) hoặc bạn hỗ trợ mạch in và nạp code (có tính phí nhé) để anh em có nhiều điều kiện tiếp xúc với những thiết bị rẻ mà lại công nghệ cao này.

HuyNX thích bài này.
  10. HuyNX

HuyNX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Các mốc thời gian và độ sáng đều tùy chỉnh bạn ah, trên kia là 1 ví dụ thiết lập chu trình thôi

Thanks bạn, mình cũng muốn đầu tư bài bản nhưng điều kiện thực tế cũng khá khó.
    Về phần mạch thì hiện thời nó chính là mạch HLtimer lập trình tạo ra xung PWM, xong nối với bo mạch như trên thôi. Khi nào có mạch thực mình chụp lên là bạn hình dung ra ngay. Mình cũng phân vân vì nếu làm mạch riêng thì cũng chả giảm được nhiều, vẫn phải có chip ATmega, vẫn phải có ic đồng hồ, nút bấm, led hiển thị. Đúng là chỉ bỏ được 4 cái relay so với mạch HLtimer. Thành ra trước mắt thì làm thế này đã.
    Về giá cả thì mình ko bàn trong topic này, khi nào có mạch thực về thì mình sẽ post trong topic bán hàng riêng. Giá thì nói thực là cũng cao vì làm số lượng ít, và nó cũng bao gồm luôn cả timer 4 cổng rồi

Vâng anh, chỉ cần đợi mạch về là xong ngay thôi

11. binhnguyenhg

binhnguyenhg Member

Thích đã nhận:
    19
    vậy chức năng hẹn giờ của HLTimer còn không anh Huy.
    Anh Huy pm giá cho em với.

12. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    1. Huy cho anh hỏi chút là như bộ của anh Trung đang dùng nguồn tổ ong 36V cho nhân led 50W, khi làm bộ điều khiển Huy đã tích hợp IC ổn dòng cho led chưa vậy, vì theo anh được biết nguồn tổ ong sẽ dòng sẽ không ổn đinh, do vậy led dễ bị nóng và cháy.

2. Với bộ nguồn tổ ong 10A 36W thì có thể tải khoảng 5 - 6 nhân led 50W, với bộ điều khiển như vậy thì nó sẽ dim theo chu kỳ toàn bộ nhân led, nếu mình muốn bật tắt từng nhân led 50W một có được không ạ ?

13. HuyNX

HuyNX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Timer vẫn còn chức năng hẹn giờ như bình thường, nhưng không còn chức năng đo nhiệt độ

Chào anh
    Bộ điều khiển không có ic ổn dòng hay ổn áp, thực ra độ sáng led do cường độ dòng điện thay đổi, còn ic ổn dòng lại là loại ic duy trì dòng điện cố định nên 2 cái này mâu thuẫn nhau. Còn điện áp của bộ nguồn tổ ong là dạng nguồn xung nên cũng ổn định không có vấn đề gì. Vấn đề không ổn định của bộ nguồn nếu có thì theo hướng giảm đi (cấp ra không đủ dòng hoặc áp) nên nếu thông số danh định của nguồn đáp ứng đúng cho led thì ko lo vấn đề nóng và cháy

Vấn đề 2 thì hiện tại bộ điều khiển chỉ cấp ra 1 đầu điều khiển (do cấu trúc mạch hiện tại thiết kế như vậy) nên chỉ điều khiển toàn bộ led.
    Việc điều khiển riêng (nhiều kênh điều khiển) sẽ cần có 1 mạch khác, mà em cũng có dự định thực hiện trong thời gian sắp tới

súnon and thaoti like this.
  14. súnon

súnon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Hay quá Huy ơi! Mềnh kết bạn rùi đó:D
    Khi nào có bản hoàn thiện nhớ up cho ace tham khảo nhé.

HuyNX thích bài này.
  15. unitel

unitel Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Trước mình mua của bạn 2 bộ HLTIMER. bạn cho mình hỏi là bộ điều khiển mới này là khác hoàn toàn hay chỉ la bộ HL cũ rồi lắp thêm bo này, Nếu lắp thêm bo này thì mình mang bộ kia cho bạn nạp lại code và mình mua thêm modun này có được không vậy

16. motu

motu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Hóng hớt chút, về cơ bản thì bo này cũng như bộ HLTIMER cũ chỉ khác là đầu ra là tín hiệu PWM (cho điện thế thay đổi), bo cũ là ra tín hiệu 1-0 điều khiển relay, nên bạn phải mua lại và thay toàn bộ bằng bo mới - nếu HuyNX bán.

@HuyNX: Chúc mừng HuyNX lại có sản phẩm mới. Nếu điều khiển được led công suất thì hay biết mấy, chứ led dây sợ không có tác dụng cho cây thủy sinh. Lúc trước mình cũng làm thử 1 bộ bằng Led công suất (mạch điều khiển độ sáng HuyNX cho mình, mua đồ cả năm nay mà vẫn chưa thử nữa :( ), kết hợp 3 màu trắng, xanh, đỏ (Led trắng là chủ đạo) giả lập ánh sáng mặt trời, ánh trăng thấy cũng hay hay. Về cách thay đổi độ sáng thì mình lập bảng giá trị cho từng loại Led. Mình thấy mạch này người dùng phải biết nạp code chứ để thương mại hóa mà người dùng tự set thời gian thì hơi chua, hy vọng HuyNX sớm có giải pháp hoàn thành để ae nâng tầm ăn chơi :).
    Bạn nào giỏi Linux mà o rành điện tử có thể dùng bo Raspberry Pi để điều khiển, thằng này làm được nhiều việc hơn cả mong đợi có điều giá cả khá chát - lại quảng cáo miễn phí.

Last edited: 17/11/13
  17. nhacaotang

nhacaotang New Member

Thích đã nhận:
    1
    @HuyNX: Chào bác, tôi mới đăng ký tham gia diễn đàn nên hình như không gửi tin nhắn PM cho bác được? Tôi đang làm bể thủy sinh R1 m x D0.45 m x C0.55m và định dùng đèn LED. Tôi rất quan tâm đến sản phẩm của bác, vậy bác có thể vui lòng PM cho tôi giá bộ điều khiển + hẹn giờ do bác làm được không? Cảm ơn bác nhiều.

18. HuyNX

HuyNX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Hello motu, dạo này còn lập trình pic ko vậy. Mạch này chính là để điều khiển led công suất đấy. Loại led nào cũng điều khiển được mà

Cho phép em quảng cáo với các bác tí là mạch đã được thực hiện và sử dụng rồi (theo đơn đặt hàng), với led được sử dụng là loại 36V - 50W, và led 100W đang được đưa vào sử dụng, tổng công suất của bể đạt 500W.

Hiện giờ rỗi rãi nên em mới đưa vào bán đại trà. Xin xem bên topic bên Trung tâm thương mại mục Dành riêng cho cá cảnh - thủy sinh. Cảm ơn

Mạch module điều khiển led được hiện thực hóa như hình:
    Trên hình là tản nhiệt mặc định, có khả năng tải dòng cỡ 10A-20A, nếu cần dòng cao hơn hoặc cần nhiệt độ hoạt động mát mẻ thì thay tản nhiệt to hơn.

Hình ảnh của HLtimer sau khi lắp thêm module, bạn thấy có 2 chấu cấp nguồn vào cho led và chấu ra led
    Mặt trước:

Mặt sau: có thêm khối tản nhiệt lớn:

Hình ảnh timer khi nối 2 module để tăng công suất điều khiển led:

Mặt sau với 2 khối tản nhiệt lớn:
    Đó là các HLtimer đã đưa vào sử dụng

Chào bạn, mình đã PM cho bạn. Nếu ko nhận đc PM bạn vào link này để tham khảo: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=66151

@súnon: chào bác Sơn, nếu bác thích timer có đk led thì pm mình nhé. Trước nhớ cũng có làm mạch đk cường độ sáng led cho bác từ lâu lắm rồi, nhưng đợt đó ko tinh chỉnh được

@unitel: chào anh, nếu timer mua gần đây thì thêm module được (250k/1). Nhưng sẽ ko còn tính năng nhiệt độ,do chức năng của ic đã hết. Phải đợi phiên bản khác mới đầy đủ được ah

Cảm ơn mọi người đã quan tâm

sieunhanbo and Wam like this.
  19. unitel

unitel Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Vậy mang mạch mới mua đo đến để bạn nạp lại chương trình và mua thêm modul này à.Thứ 7 này bạn có nhà ko để mình mang qua nhé