(Điều khiển từ xa)Hướng dẫn chi tiết chọn mua và sơ đồ lắp

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi zerolove, 28/11/12.

1. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Chức năng : Hẹn giờ , Bật tắt đèn từ xa , Bật tắt toàn bộ hệ thống thủy sinh .(Không cần mua cái vặn vặn hẹn giờ nhìn trông phát kinh lên được nhé )
    Hình ảnh :

Nơi mua : Đây là bộ điều khiển lắp ngoài cho quạt trần đèn do bên mình cung cấp( tham khảo ở đây http://thegioiquat.vn/default.php )

Các bạn có thể ra các cửa hàng bán quạt trần đèn trong HCM thì họ sẽ có ... và giá của nó khoảng 300 đến 500 tùy từng loại nhưng bảo bán cho loại rẻ nhất của tàu thôi..đừng mua của việt nam như asia hay smc rất xấu...

Khi mua về bạn chuẩn bị thêm 1 ổ cắm điện loại gì cũng được...
    Bộ điều khiển bạn mua về sẽ có 2 phần chính là tay điều khiển,và bộ nhận - mạch điện

Cắt đôi đoạn giữa dây điện của ổ cắm chỗ đoạn giữa và đấu theo sơ đồ sau :

Tay cầm bạn vứt sang 1 bên...Trên bộ nhận có 5 dây...sẽ chia rõ dàng ra 2 bên : 1 bên 2 dây nguồn điện vào và 3 dây để đấu vào sản phẩm...

2 dây nguồn vào thì cắm thẳng vào điện thôi không phải nói nữa...
    3 dây vào sản phẩm sẽ có 1 dây màu xanh,1 dây màu đen,1 dây màu trắng (trên bộ mạch cũng có sơ đồ ghi rõ.Dây màu đen là FAN (Dây quạt) . Dây màu xanh là Light (Dây đèn) .Dây trắng là NEUTRAL... (Dây mát)

Ổ cắm điện khi cắt ra bạn đấu 1 dây vào dây đen (fan/quạt) và 1 dây vào trắng (neutral/mát)
    đèn có 2 dây thì bạn đấu 1 vào dây xanh ( light / đèn) - 1 đấu vào dây trắng (neutral/mát)

Thế là song ... giờ chỉ việc cắm các thiết bị vào ổ điện là dùng thôi nhé...Nó sẽ có công tắc bật đèn,công tắc bật các thiết bị riêng,chỉnh to nhỏ các thiết bị,Hẹn giờ

(Vì đã đấu riêng đèn ra nên các bạn đêm có thể tắt đèn riêng ra mà vẫn chạy toàn bộ hệ thống...)

Song việc,giờ chỉ cần ngồi uống nước,hút thuốc,cầm tay điều khiển và bấm tít tít...Có khách vào nhìn nó cũng hoảng...(vì bể cá của mình quá pro [​IMG] )

[video=youtube;e25KdPJMOEg]http://www.youtube.com/watch?v=e25KdPJMOEg[/video]

Ai làm thành công thấy hay nhớ chi em cái thank ,để anh em về sau có thể tin tưởng dùng

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:21 PM ----------

Trên thế giới hình như chỉ có bể cá đắt tiền của tàu mới có...Việt nam sẽ là nước thứ 2 nhé...
    Các bác mua bộ hẹn giờ đã 100 nghìn rồi...thêm 200 nghìn sẽ có 1 hệ thống thủy sinh cực vip ...Không cần phải ngồi chỉnh chỉnh vặn vặn hay cúi người chổng mông lên để rút điện tắt đèn tắt quạt nhá...Chỉ việc ngồi uống nước và tít tít nó tự làm...ok

2. thisplus

thisplus Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Bạn cho mình hỏi là có thể hẹn giờ tự bật được không. Hay vẫn phải bật bằng điều khiển??

3. meodjen

meodjen Member

Thích đã nhận:
    1
    trong video chỉ thấy 2 chức năng on/off cho đèn và lọc, không biết hẹn giờ như nào??

4. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Hẹn giờ chỉ tự tắt thôi bác...Nếu bác muốn tự bật như cái đồng hồ vặn thì bác chỉ việc làm thế này:

Nguồn điện => Đồng hồ hẹn giờ => Bộ điều khiển => Thiết bị bể cá....

Vậy bác vừa dùng được điều khiển và hẹn giờ theo ý muốn của bác rồi nhé

Trước mắt em chỉ dùng cái này thôi,sáng đi làm bật điều khiển hẹn giờ 4 tiếng...Tối về bật lên và hẹn tiếp 4 tiếng nữa là ok...Thời gian bật tắt đó cũng chính là thời gian em chăm sóc và ngắm nhìn thành quả của mình ;)

Last edited: 29/11/12
  5. vananhoci

vananhoci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Cái này pro nhưng không thiết thực cho lắm vì ai đã dùng bộ hẹn giờ rồi thì hẹn giờ bật tắt cho cả tuần. Nên gần như là ko sờ mó vào việc bật tắt nữa. Mọi thứ đều theo chu chình hết cả dùng thêm cái này loạn hết cả lên. Cái này dành cho bác nào không dùng hẹn giờ hoặc thích chơi công nghệ chút xíu^^

zerolove thích bài này.