điều này thắc mắc không biết hỏi ai?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hieunguyen, 5/12/07.

1. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi, xin thứ lỗi nếu em co câu hỏi "dại dột" nha , em thấy trại cây thủy sinh ở topic trên nhưng em thấy có loại trồng trên cạn , hình như có cả trân châu thì phải , không biết là thế nào,?có phải các cây trồng trên cạn cũng có thể đem xuống nước hay ko?cái này khó hiểu quá~X( , xin nhờ cácbác chỉ giáo THANKS

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nó là cây Thủy sinh thì là trồng được cả dưới nước mà, bạn cứ cắt nghĩa từ Thủy sinh ra sẽ hiểu ngay mà.
    Cây thủy sinh đại đa số có thể trồng bán cạn được bạn à.

3. shtp

shtp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh và các bạn!
    Hồ TS của em kích thước 0.8x0.4x0.5m setup được 4 tháng.
    +Nền : Lớp dưới dùng phân nền bác codai dày 5cm, lớp trên trải 4 lít ADA và phủ sỏi nhuyễn.
    +Đèn dùng 03 bóng Jebo 0.6m, thời gian mở đèn từ 12giờ trưa đến 11giờ tối.
    +Co2: 1giọt/giây.
    +Cây thủy sinh thì trồng thủy cúc, diệp tài hồng, la hán đỏ, súng đỏ, xà lách, bông giấy và nền trồng 1 ít cỏ trân châu.
    +Thay nước 3ngày/lần mỗi lần 1/3 hồ. Châm phân nước số 1,2,3 (30 lít/1 cc)
    Qua theo dõi thì cây phát triển rất tốt, màu sắc đẹp. Đám cỏ trân châu vẫn bò mà mọc lá non nhưng trên lá có bợn đen lốm đốm và kiếng hồ rêu xanh bám lốm đốm và rất chặt khó chùi rửa. Riêng cây hoa giấy thì lá thủng lỗ chỗ giống như bị sâu đục vậy.
    Các sư phụ cho hỏi :
    + Đèn đuốc của hồ và thời gian thắp sáng như vậy đã hợp lý chưa?
    + Có cần phải châm thêm phân nước khi thay nước nữa không?
    + Và xử lý bây giờ như thế nào?
    Vì em là ...lính mới. Setup xong hồ xong lâu rồi mới biết Aquabird.com.vn và các .... sư phụ. Em cũng đã đọc nhiều các bài viết trên 4r nhưng vẫn mông lung quá.
    Xin các sư phụ bớt chút thời gian chỉ giáo giùm. Xin cảm ơn!

4. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bạn dùng thuốc Nam chung với thuốc Tây roài. Không biết tư vấn sao nữa...
    Phân nước cũng của bác cỏ luôn hả? Nếu vậy chắc bạn fải trực tiếp hỏi bác cỏ thôi.
    Hồ làm đã 4 tháng mà 3 ngày thay nước 1 lần là hơi nhiều, 1 tuần 1 lần thôi bạn.
    Vụ rêu bám lốm đốm thì chỉ có cách cạo thôi bạn à!

5. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    theo mình nghĩ thì cái nền của bạn "hoàng tráng" quá, chắc nhiều dinh dưõng quá nên rêu phát triển đó,bạn nen đi hỏi ý kiến giáo sư xem sao, mình thì ko dám "múa rìu qua mắt thợ "đâu Hihihihi:)

6. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    à quên nữa , ý em muốn hỏi các bác là mình có thể trồng các cây thủy sinh trên cạn được ko? và trồng bằng cách nào? giống như để ươm cây đó.tại mình xem hình thấy trại cây thủy sinh mà có một số cây trồng trên cạn???>>>:)

7. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    hầu hết tất cả các cây thủy sinh đặc biệt là cắt cắm đều có thể trồng bán cạn rồi đưa dần lên cạn hoàn toàn, tất nhiên nhu cầu được tưới nước và giữ ẩm thường xuyên cao hơn các loại cây 100% cạn khác. phương cách thì bạn có thể tham khảo bài cách giữ cây thủy sinh của chị Godern canary ngay trong mục cây thủy sinh, một những bài đầu tiên có chữ chú ý ở đầu. và bài trại cây thủy sinh tại hà nội của anh tienbm cũng trong mục cây thủy sinh, phần chú ý này. hoặc bài trại cây thủy sinh tại hà nội trong mục hỏi đáp kinh nghiệm/ giá cả phụ kiện ấn phẩm. Thân

8. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    bây giờ thi em đã hiểu rồi , thanks anh desperato nhaaaa..........., ồ thì ra là thế , thế mà không suy nghĩ ra :)