đỉng cao của âm giọng chuẩn thổ đồng(suu tầm)

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi cungniem_damme, 21/10/12.

1. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    chòa các bác! lang thang trên youtube để suu tầm âm giọng mà giới chơi âm phải ao ước qua các clip thổ đồng bắc thổ đồng nam nhưng theo quan điểm của em thì chưa có một âm nào để đạt đến chuẩn của âm thổ đồng , hôm nay có sưu tầm được âm mà theo em nó mới thật sự là đỉnh của âm thổ đồng ,mời các bô lảo cho ý kiến về âm giọng này...

[video=youtube;h9ODE0lWWuU]http://www.youtube.com/watch?v=h9ODE0lWWuU&feature=context-cha[/video]

(cu thái lan sưu tầm):confused:

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nghe chim cu Thái Lan gáy giọng thổ nhưng mang đậm màu sắc "Công nghiệp" như ngành công nghiệp sản xuất chim cu màu và giọng gáy chim cu Thái của họ vậy! và khác với gu chơi chim gáy Việt!

Chim giọng thổ của người Việt đây, mời các bác nghe và so sánh!

[video=youtube;uOu9lt2zig0]http://www.youtube.com/watch?v=uOu9lt2zig0#]MOV01862.flv [/video]

Last edited: 21/10/12
  3. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    đúng như bác NAMNHI nói bên thái họ lai tạo ra màu sắc chú cu gáy rát đa rạng màu ,âm giọng củng vậy.
    clip mà bác namnhi gủi lên để mà nói củng không phải là dể tìm .nhưng chú này để đạt đén chuẩn đích thổ đồng người việt em nghĩ vẫn còn xa..
    nếu so sánh thì chú chim thái có chất âm trầm ấm ,vang xa dư âm kéo dài, độ ngân rung khoảng cách rõ rệt . nghe âm này nó có hồn của đồng quê...

4. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Ông em tôi vẫn còn mê vẫn vụ con thái lan à. no cho giọng thổ rồi đưa vào chum nên nghe thế đó em!!!!

5. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Chú Cường.
    Dạo này ỉm hàng Thổ Đồng hả, sao không cho các cụ nhà ABV thưởng thức giọng Thổ Đồng, Còi Đồng của chú đê...

6. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    TO duongcuong . nếu theo tiêu chuẩn có 1 chất giọng thổ đồng thì em nghĩ âm này quá chuẩn anh cường à.hĩ

7. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    em ko có hàng đâu anh toàn bọn cu non với cu gần trẻ ấy mà!! Bác dạo này bế quan kinh quá!! em hết cơn nghiện rồi nên chỉ vài con cùi chơi thôi anh.

"TO duongcuong . nếu theo tiêu chuẩn có 1 chất giọng thổ đồng thì em nghĩ âm này quá chuẩn anh cường à.hĩ "
    Ông tướng này mới có nhiều hàng đấy anh Thu ơi!!!!hahaaaaaa

8. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    làm gì có đâu anh em toàn hàng cùi bắp thui ,anh cường dạo này toàn chu với lèo nghe đã tai thật...

hungcaonguyenda, BigBird and PHIOMON like this.
  9. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Có clips Thổ đồng up lên rồi đó anh, giờ a e còn đợi xem Còi đồng nữa là đủ bộ. Bao nhiêu cao thủ ăn chờ nằm phục để bắt con đó, được cấp giấy chứng nhận rồi =))

hungcaonguyenda thích bài này.
  10. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    Mấy anh em chêu em rồi!! mấy con cùi thôi mà, em up lên ae vui vẻ thôi!! để có cảm giác diễn đàn vẫn còn hoạt động anh à. thấy chìm quá hihihihihihiihi.

hungcaonguyenda and BigBird like this.
  11. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
  12. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    clip 1 theo cảm nhận riêng em âm này đạt đồng vu ,âm chú này sôi(sạn) không trong sáng nghe không đã tai.
    clip2 không có âm thổ đồng,âm thổ chú này đạt ,dư âm sau có sự giao thoa giữa tiếng rền và tiếng bầu.

mechoethan, Cucusamtho and BigBird like this.
  13. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hoàn toàn chính xác đó Sơn àh. Đúng là người chơi sâu về âm giọng có khác.

14. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    dạo này sơn nhà mình thẩm âm ngon thật. có mấy em ở nhà chơi nghe giọng cũng đã tai phải không sơn

15. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    anh dạo này có hay đi gác không anh ,mấy em ở nhà em củng tạm tạm thui anh em củng thấy ưng cái tai rùi anh à...

BigBird and Cucusamtho like this.
  16. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    em còn tờ mờ thui anh à ,anh long hay bác nào có thổ đồng clip lên cho ae thưởng thức với ạ...

BigBird thích bài này.
  17. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    up tiếp file ngẫu hứng này các bác thẩm hộ em file này em quay không rõ chim gáy tự nhiên không cho đấu nên không thấy ra lèo âm không đc căng. các bác nghe phán âm mấy chú này cho vui ạ...
    [video=youtube;_EOAwJJ8saY]http://www.youtube.com/watch?v=_EOAwJJ8saY&feature=relmfu[/video]

Last edited: 30/10/12
    BigBird thích bài này.
  18. Em học mãi mà chưa phân biệt đc âm j, pùn wa' ko biết bao h mới phân biệt đc chuẩn âm

19. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cách học nhanh nhất là tự nghe thật nhiều vào bạn àh.
    Nghe trực tiếp, nghe từ clip, nghe và nghe ... nghe bất cứ khi nào có thể.
    Nếu siêng nghe thì chỉ một thời gian ngắn thôi, bạn sẽ tự phân biệt được 3 quãng âm, đấy chính là Thổ - Đồng - Kim. Rồi bạn lại nghe tiếp và tự bạn lại có thể nâng đô nghe lên được 5-6-7 ... quãng âm ... đấy là các âm chính nó pha với nhau.
    Tôi nói câu này không biết có sến quá không, hic hic. Tôi cảm thấy giọng gáy Thổ Đồng nó được cảm nhận từ trong tim người chơi nhiều hơn là từ hai tai ... Tôi hiểu từ Đồng ở đây là mênh mông, bao la, lồng lộng ... chứ không phải là chất giọng Đồng.
    Khi nghe một giọng Thổ mà có cảm giác như giông gió sắp ập đến nơi ... thì đó là Thổ Sấm,
    Khi nghe một giọng Thổ mà có cảm giác mênh mang phơi phới như đang nhìn vô định về đường chân trời ... thì đó là Thổ Đồng ...
    Chẳng biết suy nghĩ vậy có đúng không, xin các cụ chỉ giáo.

20. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    Em thì chưa được nghe thổ đồng bao giờ nên cũng chưa biết nó như nào?
    Muốn nghe chuẩn nhất phải cho nó ra nơi yên tĩnh treo nó lên cây cao rồi ngồi nghe nó gáy, thì lúc đó mới thích. nhiều ae cho vào nhà ống rồi thu thì cũng khó lắm. em có 1 con cho nó đi ra công viên nghe cảm giác cứ uỳnh uỳnh nên em đoán mò con mình đang có là thổ sấm ko biết có phải không.
    Còn 1 con treo ra thì nghe cứ bong bong bong nên đoán mò nó có tý giọng đồng.hihihihihi
    Con ngồi mãi cái em em 18-20 mặc áo hai dây đi qua thì đó là giọng phê phê tê tê.Nếu có gì ko đúng mong anh chỉ giáo cho em

NHAT DUY TH, lehieuhp and BigBird like this.