Dinh dưỡng cho cu gáy

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi huu, 14/6/11.

1. huu

huu Member

Thích đã nhận:
    5
    em mới nuôi nên nhờ các pác tận tình giúp đở:
    ae cho em hỏi dạo này cu gáy nhà em sao ốm ,thể trạng yếu ớt,gầy có cách nào tăng sức lực cho nó không ạ?(nó bị gảy chân thì làm sao)
    cho em hỏi thêm tí nửa là dinh dưởng hằng ngày cho nó gồm j ạ.dể đủ chất

hungvcb thích bài này.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Lâu nay tôi khoái bể thuỷ sinh kiêm luôn việc nuôi cá. Chợt nhận ra một điều rằng: Nuôi cá không cho ăn thì khó chết cá lắm, nhưng cho ăn nhiều là dễ die lắm he he! Nuôi chim cu cũng vậy bác à! thóc tốt thường xuyên, mùa thay lông cho một lần thóc trứng (sạch bệnh) khoảng vài ba tuần cho 1 lần B1, khoảng vài tháng cho một viên dầu gấc, hạ thổ thường xuyên tuần 1 lần, tắm nắng 3-4 ngày 1 lần,... nói thì đơn giản vậy nhưng thực tế là mình phải chăm con chim bằng cái TÂM. Tôi nghiệm thấy rằng nuôi, trồng, chăm sóc một đối tượng sinh vật cảnh nào cũng vậy, trước hết phải bằng cái tâm thì mới hiệu quả bác à! Có cái tâm thì sẽ có cái tầm để chơi bác ạ! còn nuôi theo phong trào, chơi theo phong trào mà không có niềm đam mê, không có cái tâm với nó thì cũng khó nói lắm đấy! Và chẳng có công thức nào chung cả về nuôi, trồng sinh vật cảnh đâu bác ạ! do cảm nhận của mình rồi điều chỉnh cho phù hợp thôi!
    Chúc bác thành công!

3. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Cũng tùy thôi bác ạ, em theo dõi mấy con chim nhà em. Có con rất thích thóc, có con thích mè, có con thích bắp. Con thích thóc thì không ăn mè, con thích mè thì rất ít ăn thóc. Em thì con ăn theo sở thích của bọn nó và cho vitamin của gia cầm, khoáng và thường xuyên tắm nắng. Không biết vậy có "chuẩn" chưa

4. huu

huu Member

Thích đã nhận:
    5
    nó đang thời kì trổ cườm mà nó nằm li bì .cánh ko khép mà che mặc.thở hả mỏ
    sáng nay thấy yếu quá

hungvcb thích bài này.
  5. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    cái vụ này thì theo tôi đơn giản thôi, bạn sắm 1 hủ lúa, 1 hủ mè, 1 hủ cát đã rang và trứng, trong tất cả các hủ bạn mua vitamin b1 màu đỏ thơm thơm bên gà ak trộng vào thế là ăn trúng gì cũng có vitamin. không thì cho chúng tắm nắng đã đời rồi cho chúng uống nước vo gạo đã đun, cái này cũng chứa vitamin

hungvcb thích bài này.
  6. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    cho hỏi ở sg chổ nào bán kê lớn và lúa tiêu vậy các bác.xin cảm ơn.

hungvcb thích bài này.
  7. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    lúa nào cũng được hết bác nhưng bác nên cho ăn mè để béo ú và mướt lông, trông lãng tử lắm =))

hungvcb and mrtran like this.
  8. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bác ra đường Nguỷễn Thị Nhỏ Q11 là có

dong_pham, leduyhung and hungvcb like this.
  9. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Em thấy mấy con nhà em chả chịu ăn mè, toàn ăn kê, có con ăn kê lớn, có con ăn kê nhỏ, có con chỉ ăn lúa, muốn bổ sung thức ăn cho nó khỏe mà nó chả chịu ăn, ngày nào cũng tắm nắng, mà lông chưa được đẹp các bác à

10. tuananh_liv

tuananh_liv New Member

Thích đã nhận:
    2
    mình thấy cách đơn giản nhất là bạn cho ăn thóc vs trứng là lại béo lúng lính ý mà.ngoài ra B1 cũng rất quan trọng.bạn cũng nên lấy vỏ trứng gà giã nhỏ cho cu ăn để cu lấy thêm khoáng nữa.hạ thổ,tắm nắng,tắm cát nữa

hungvcb and leduyhung like this.
  11. Các bác thử xem đậu xanh có tác dụng với cu gáy kinh không nhé! Trong đậu xanh có các loại vitamin:
    - A: trợ giúp khả năng miễn dịch, kháng bệnh
    - B1: để chuyển hoá carbonhydrat thành glucogen dự trữ trong gan, kích thích tiêu hóa, cân bằng các hoạt động của hệ thần kinh (cái này có đầy trong lúa).
    - B2: giúp hoàn thiện quá trình chuyển hóa Protein, Glucid và chất béo, bảo đảm chức năng hệ thần kinh linh hoạt (con nào khờ khờ chắc thiếu B2...hehe).
    - E: hỗ trợ sinh sản, tổng hợp hormone sinh dục (cái này đậu xanh thua đậu phộng, các bác cho cu gáy ăn đậu phộng nhiều nó sung kinh lắm).
    (nguồn: sưu tầm, tổng hợp)

12. manhhahp

manhhahp New Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo bác thì để bổ sung B2 ta mua b2 rồi cho vào nước uống của chim cho nó tự uống có được không? hay phải trộn vào thức ăn hợc tìm nguồn thức ăn giào b2 cho nó ăn ?

hungvcb and leduyhung like this.
  13. leduyhung

leduyhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Ko thấy ai trả lời thì mình nói bừa vậy. Bạn hòa vào cóng nước cho nó uống nghe bạn!
    Thân chào!!!

hungvcb thích bài này.
  14. Kawaguchi

Kawaguchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Cu gáy chủ yếu là ăn thóc. Nhưng thỉnh thoảng thì cho ăn thêm kê, lạc, vừng và đậu xanh nữa. Khoáng chất thì không thể thiếu được, ban có thể cho ăn bằng con đường hạ thổ hoặc mua bán sẵn. Thỉnh thoảng phải tắm cho chim bằng bình tưới cây để ở dạng sương . Sau một thời gan là chim sẽ đẹp ngay thôi

hungvcb thích bài này.
  15. Việc bổ sung vitamin cho chim gáy nếu bác nào đã làm thì phải làm theo định kỳ, đã không thì không hẳn. BN em đã chứng kiến vài con mồi có tuổi đời trên dưới 20 năm vẫn khỏe và sung mãn, chăm sóc đơn giản là chỉ cho ăn các loại hạt thông dụng (lúa, mè, đậu xanh, đậu phộng...) cộng với hạ thổ, tắm nắng. Hoàn toàn không có bổ sung thuốc, vitamin và khoáng chất pha chế. Tạm kết luận: trong ngũ cốc cơ bản có đủ thành phần dinh dưỡng cho cu gáy, thiếu cái gì thì hạ thổ nó sẽ tự bổ sung.
    Những con gáy được chăm sóc quá chu đáo, nếu đột nhiên cắt, chăm sóc theo chế độ làm biếng + nhà nghèo như trên thì nó suy là chắc chắn. Con nhà giàu ăn sung mặc sướng quen, khổ khổ vài bữa coi thử có chịu nổi không...hehe...

16. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Dong_Pham !
    lúa hạt tiêu mình biết luốn chổ trồng tại Tân Uyên - Bình Dương. Mình mới mua nữa giạ, giá 20,000VND / kg, lúa tương đối sạch; chất lượng rất ok. Chú 2 Tân Uyên 0937 033 968. Nên order trước khi lên nhé. Chúc bạn duy trì niềm đam mê chơi chim cu !

moquap and dong_pham like this.
  17. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Chào Bạn !

Có 2 loại cây thuốc bạn có thể dùng nấu nước bồi bổ cho chú chim suy:
    1. Rễ cây đinh lăng lá nhỏ (cây từ 5-7 tuổi) đào lên rửa sạch, cắt lát mõng đun với nước rồi cô lại giống như cao cho chim uống trong 3 ngày. Hàm lượng 50g, cây này có rất nhiều axit amin và saponin, không độc.
    2. Đản sâm lấy củ (30g) và cách như trên. 2 loại trên đây nhà mình đều có; share miễn phí. Trí 0916 036 844

18. ChimKhuyenVang

ChimKhuyenVang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    209
    Mùa thay lông em cho ăn đầy đủ nhưng sao nó ra lông vẫn ko đẹp như thể bị lấy dao cạo cho lông bị chóc 1 lớp mỏng vậy, nó ko được bóng như bình thường vậy có phải là bệnh ko nếu là bệnh thì cách chữa sao.

19. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    mùa thay lông bạn muốn lông chim bóng thì cho ăn tỷ lệ mè nhiều là ok.

moquap thích bài này.