Dinh Dưỡng cho Xích non

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi thanhnghia.dba, 3/2/10.

1. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Mình thấy hiện nay có nhiều bài thảo luận về Xích nhưng về thức ăn cho Xích non thì chưa có. giờ mình mở topic này để ai có kinh nghiệm nuôi Xích non góp ý kiến để mọi người có thể nuôi được em Xích khỏe mạnh nhé!

Mình Mở hàng trước nè.

Do Chim Xích thuộc giống vẹt nên thức ăn chủ yếu là các loại hạt có vỏ, ngũ cốc...(VD: lúa, ngô, hạt hướng dương, các loại đậu...)
    Nhưng chim con thì không thể tự ăn được rồi, mình thấy một số bác cho Xích non ăn các loại cám, hay thức ăn của chó, như thế thì không thể nào đủ chất.

Hiện nay, bé Xích nhà mình được cho ăn hổn hợp bao gồm: gạo lức, đậu xanh nguyên vỏ, bắp xay (nếu có thời gian thì mỗi ngày dùng bắp tươi trộn vào hỗn hợp gạo và đậu). Lấy 3 loại này đem xay nhuyễn, trộn chung theo tỉ lệ
    Đậu Xanh 3 lạng (300g)
    Gạo lức 3 lạng (300g)
    Bắp xay 4 lạng (400g)

Mỗi ngày dùng 1 lượng vừa đủ hổn hợp này nấu lên cho nở giống như cháo, sau đó để nguội rồi trộn thêm vào 1 lồng đỏ trứng đã luộc chín. như thế là đã có 1 hổn hợp khá đầy đủ dinh dưỡng rồi đấy.

Nếu ko có thời gian nấu thì nấu lượng cháo đủ dùng cho 2 ngày. rồi lấy 1 nữa cho vào tủ lạnh bảo quản dành cho ngày mai. phần còn lại thì trộn với lồng đỏ trứng cho ăn. vì trứng ko nên để qua ngày, vì thế sẻ làm giảm thành phần dinh dưỡng trong trứng. Moị người nên dùng hỗn hợp trên cho xích ăn trong ngày nhé nhưng cũng phải bảo quản trong ngăn mát tủ lạnh.

Chúc mọi người nuôi được 1 em Xích bụ bẩm nhé. thân!

Thanhnghia.dba

2. mrsmount

mrsmount Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn thấy ít bài 1 phần do forum bị mất dữ liệu từ năm 2008 đến nay. Dù sao cũng hoan nghênh thành viên mới và cảm ơn bạn đã chia sẻ!

3. vetngucdo_hn

vetngucdo_hn Member

Thích đã nhận:
    1
    bài viết rất hay và kỳ công ^^ mình nghĩ ko chỉ riêng Xích đâu mà các loại vẹt ta non đều có thể áp dụng phải ko bạn. Ah bạn ơi,điều quan trọng nhất mà bạn quên chưa nói là cho vẹt non ăn như thế nào?? vì nó chưa tự ăn đc mà, nên dùng quen đóm đút cho nó hay sắm hẳn cái xilanh về bơm cho em nó ?? :sick:

4. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    nếu ko có thời gian thì bạn dùng xylanh cũng được, nhưng fai làm hỗn hợp hơi lỏng chút. nếu cho ăn theo cách đó thì mất nhiều thời gian để Xích có thể tự ăn được. nếu đút ăn thì dùng hỗn hợp đặt hơn. nhưng bé cưng của bạn sẻ tự biết ăn nhanh hơn.

5. vetngucdo_hn

vetngucdo_hn Member

Thích đã nhận:
    1
    ui cảm ơn bạn, 1 kinh nghiệm thật quý báu, vì cuối tháng 3 tới, m cũng sẽ mua 1 em vẹt non, m rất cần những kinh nghiệm chăm sóc vẹt non, hihi m chỉ nuôi vẹt ta thui bạn ah, chứ Xích thì đắt quá, m chưa đủ điều kiện ^^ thanks bạn

6. mrsmount

mrsmount Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Đồng chí nuôi vẹt ngực đỏ non thì cô gắng nha vì nuôi bé này khó hơn nuôi xích nhiều. Thêm nữa theo kinh nghiệm thì các em ý kết cơm hơn là bột rât nhiều đấy. Về độ đáng yêu và gần gũi thì các em ý mặc dù ít xiền hơn nhưng ko thua j xích cả đâu.

7. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    ra tạp hóa mua bột bích chi về cho nó ăn cũng đc . Xích nhà mình cho ăn bột ngủ cốc trái cây của nestle 33k một hợp , nếu sang mua hợp 80k
    nếu bạn nào tiết kiệm thì nâu cháo đút cho ăn là đc rồi . mua thêm cái bình bơm dầu máy mai về bớp cho nó ăn là đc rồi

Last edited: 23/2/10
    thich_dong_vat thích bài này.
  8. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Ý kiến thích hợp nhất cho ng nuôi chim trong thời buổi củi quế gạo châu, ai cũng phải cắm cổ chạy theo công ăn việc làm mới có tiền nuôi bọn nó ( chim).

9. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Em nghĩ nên bớt lòng đỏ trứng gà,cho ăn nhiều chất đạm quá dễ bị đi ỉa lắm

10. hcthai

hcthai Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới nuôi 1 vẹt con, ko biết nên cho ăn gì để bé mau lớn nhỉ, vẹt con nhà mình thấy hơi còi ^_^

11. namhuy

namhuy Active Member

Thích đã nhận:
    7
    mình thì nuôi vẹt ngực đỏ.mình cho nó ăn diilac apha 80k 1 hủ. với lại ăn kèm thức ăn chó. ^^

12. hcthai

hcthai Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới đi siêu thị định mua bột dielac, nhưng thấy có 1 loại bột đậu tổng hợp (5 loại đậu) ko đường, nên mình mua thử cho vẹt ăn.

13. tranthehoi

tranthehoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    mình nuôi 3 con xích , con nào mình cũng đút cho ăn dằng bột trẻ em của dielac , e nó vẫn lớn nhanh và khỏe bình thường. Mình đút nó ăn bằng bình đựng tương của mấy người bán phở gắn thêm ống nhựa ở đầu bình là đút khỏe re

14. duocminhhoang

duocminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình nuôi xích ngực đỏ, e nó chắc cũng khoảng 3 tuần tuổi rồi, bữa nào pót hình lên cho ae đánh giá! Em nhà mình ăn cám chó, bột sữa Rồng Vàng, bột 5 thứ đậu! Toàn bơm xilanh, mấy ngày đầu về e nó ham ăn lắm, nhưng đc 3,4 ngày thì ngâm miệng kín mít, phải xài đến xilanh! Mấy tuần tuổi thì tập cho e nó tự ăn dc nhỉ? Em nhà mình hôm nay thấy khoái gậm lắm, cám trứng e nó nhai nát ra lun, mà hình như ko nuốt đc, nhai nát xong rồi nhả ra!

15. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Mình cũng chỉ dùng mỗi loại bột dielac nesstle (42K/hộp) dành cho trẻ từ 6 đến 12 tháng. Loại này có rất nhiều vị, mình chưa thử các vị khác, mình mới chỉ cho nó ăn 2 loại là Gạo lức và hoa quả thôi

Mình bơm cho em nó bằng xilanh, thấy khỏe mạnh lắm, ko vấn đề gì. Mặc dù có thức ăn khác nhưng mình thấy ko bằng đc dielac.

Những ngày đầu, xích của mình phát triển không tốt, do chưa biết cách bơm cho em nó, đâm ra nó cứ bị đói suốt, giờ nó lớn rồi, nhưng cũng cứu vãn được đôi chút, giờ đã ăn hạt khá tốt rồi. (Giờ em nó đã tiêu mất của mình 3 hộp rồi)

16. duocminhhoang

Thích đã nhận:
    4
    ủa? sao mình zô siêu thị hôp rẻ nhất cũng 86k, nên ko dám mua luôn!

17. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Sao lại thể nhỉ?????????????????? ko hiểu. Chắc lộn chủng loại/

18. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Chắc là lộn chủng loại rồi.
    Bột ăn dặm dielac Nestle vị hoa quả loại dùng cho trẻ em từ 6-12 tháng tuổi, ở các đại lý lớn lớn 1 chút ở Hà Nội có giá 38k/1 hộp.

19. DucHieuHouse

DucHieuHouse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bạn cứ ra hàng mua bột cho trẻ em về cho nó ăn là ok.

20. duocminhhoang

Thích đã nhận:
    4
    hix, mình mới mua 1 hộp RiDielac Thịt bò rau củ, nó ăn sao ỉa phân loãng quá, ko dám cho nó ăn nữa, chuyển wa cám chó típ tục