Định làm nên mớ, các bác giúp với

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi baotan267, 30/5/07.

1. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    sắp tới thi xong, em định làm lại cái nền với thành phần sau:
    2kg DBO
    15 kg đất nền của anh TOM, nghe nói là đất phù sa gì đấy, hàm lượng dinh dưỡng cao
    15kg cát
    15kg sỏi màu trắng, có thể dùng sỏi vàng.
    Em có điều muốn hỏi là nếu dùng 15kg sỏi để rải mặt trên cùng thì có ít lắm ko, hồ em la 1m*40*60.
    Còn DBO thì như vậy có đủ hem ạ???ví lại các bác có thể cho em một số kinh nghiệm về ưu và nhược điểm của từng loại sỏi, trắng với nâu í mà :confused: . Còn thiếu gì nữa ko ạ

2. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đất nền phù sa là gì vậy bác
    Em mới nghe lần đầu dùng đến 15kg trong khi DBO co 2kg thui cong thức lọa.

3. baotan267

Thích đã nhận:
    8
    hehhehe
    em cũng thấy mới huống chi bác. Nhưng kết quả rất khá bởi vì nhiều người đã dùng rồi, còn đất phù sa là cái gì thì em cũng chịu, chỉ nghe anh bán cá nói vậy. Chắc phải đi hỏi lại cho kỹ. Hai ký DBO là hơi nhiều so với công thức của anh TOM khi đi thiết kế cho người khác, chỉ 1kg thôi à. Lớp sỏi khi mình rải lên khoảng bao nhiêu cm là vừa ạ

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tính hết luôn khoảng 10cm mặt trước còn tùy bạn bố trí phía sau. Thường ở sau cao hơn >10cm.
    Nền sẽ lún xuống nữa tùy bạn thui chia đều ra. Công thức của bạn mình hem bít nên hông dám ý kiến bạn hỏi cao thủ ah.

5. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    chào baotan'
    mình cũng muốn tham khảo cách làm nền theo kiểu của bạn, bạn có thể cho mình biết chỗ bán đất phù sa <địa chỉ cụ thể>,của anh tom được ko,,,,,
    mình cám ơn nhiều lắm,,,,,,,,,

6. baotan267

Thích đã nhận:
    8
    cho em hỏi cái, khi trồng cây là trồng ngập xuống dưới lớp cát lun hay chỉ ở lóp sỏi thôi ạ???

7. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cửa hàng Tom ở Đà Nẵng bạn ạ.:D Bạn ở TPHCM thì quá tốt để mua các loại đất nền và phụ kiện rồi còn gì:D
    @baotan267:nếu bạn đã quyết định sử dụng nền của shop Tom,theo H2O nên theo đúng hướng dẫn của cửa hàng sẽ tốt hơn,còn nếu đã là tự chế, bạn có thể tham khảo các cách làm nền trên 4r đã hướng dẫn,không phải cho thêm dinh dưỡng nhiều là tốt.
    Đối với H2O chẳng có nhược điểm nào,có chăng chỉ là sở thích mà thôi.:D
    Khi trồng H2O chỉ cắm miễn sao cho nó đứng vững,ko bị trồi lên thôi à,khi ra rễ nó sẽ tự bám chắc.