Discus fish

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi huylemusic, 26/9/05.

1. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :) Hi, chào tất cả các bạn! Tôi tên là Huy, 32 tuổi, tôi dang ở TP.HCM.

Trước hết cho tôi cảm ơn tất cả các bạn trong forum, nhất là các admin, các bạn có post bài nói về cá dĩa. Tôi chỉ là một "tân binh" mới gia nhập vào "Cá cảnh giáo" được hơn nữa năm nay thôi. Nhờ bài viết của các bạn mà tôi đã cho cặp cá dĩa của tôi ép đẻ ra đựoc một bầy cá con (cá con mới nở được 02 ngày thôi). Hôm nay làm phiền mấy bạn cho tôi hỏi thêm về một chút kinh nghiệm về cách chăm sóc chúng:

01> cặp cá dĩa của tôi, một con là Bồ câu đỏ, con kia là cá dĩa ngũ hoa (người bán cá nói). Không biết con nào là trống, con nào là mái, xin các bạn chỉ dùm. (khi đẻ trứng xong thì con bồ câu đứng quạt trứng, con kia thỉnh thoảng mới quạt trứng, con này thì thấy hung dữ hơn con kia)?

02>sau khi trứng nở thành con, tôi quan sát thấy trứng nở rất nhiều, khoảng hon trăm con. Nhưng sao hôm nay tôi thấy các con ít đi, có phải chúng ăn con của chúng không?(sau khi trứng nở tôi đã tắt máy lọc, chi chừa lại máy bơm oxy thôi).

03>hiện tại thì tôi không cho cặp cá bố mẹ ăn 02 ngày rồi, không biết có nên cho chúng ăn hay không (vì tôi sợ chúng đói sẽ không đủ sức nuôi con và sợ chúng sẽ ăn con)? và nên cho chúng ăn gì?

04>Có nên vớt cặp ca bố mẹ ra không? và khi vớt ra thì mình nuôi cá con được không?

Chờ hồi âm của tất cả các bạn.
    Cảm ơn rất nhiều!

my email: huylemusic2004@yahoo.com

2. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Good work bro. Tuyệt đối không vớt cá cha mẹ ra vì nó nuôi con ( 1tuần ) bằng lớp slim ( da ) mà hay gọi là sữa. Bạn nên cho cá cha mẹ ăn chứ, tốt nhất là lăng quăng "đầu" ra hàng cá hỏi là có và nên đi sớm, cái này rất sạch nươc. Nếu không có cho ăn trùng cũng đc, cho ăn ít một thôi, hết thì cho tiếp.
    Sau 1 tuần cá con có thể ăn bobo đc rồi, mình thì cho ăn trùng luôn. Nhớ rửa kỹ trùng một chút tránh nấm. Chúc bạn có bầy cá khỏe và đẹp.

Thân.

3. huylemusic

Thích đã nhận:
    0

Cảm ơn Player rất nhiều. Nhưng cho hỏi thêm là tại sao bầy cá con của mình sao ít hơn lúc nở. Mới hôm qua con rất nhiều, nhưng bữa nay lại bị ít hơn, có khi nào chúng ăn con của chúng không? Tôi nghĩ nếu ăn thì chung sẽ ăn sạch luôn chứ không an rĩa rĩa vài con đâu phải không? Hôm trứơc khi cá con mới nở, tôi sợ cá bố mẹ bị đói nên tôi bỏ thử vào vài con lóc con, tôi thấy cặp cá ăn cá lóc một cách hung dữ, sau đó chúng dọn ổ trứng (chổ để chúng gắn cá dĩa con lên) đi chổ khác. Có phải vì vậy mà chúng sợ nên ăn bớt cá con không? Tôi sợ quá nên không cho chúng ăn 02 ngày rồi.

Thân! :) :) :) :)

4. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Đừng sợ bạn ơi, nhiều khi cá ít là do cảm giác thôi ?!?!?!? nói chung là cho ăn cá lóc con cũng tốt, thậm chí rất tốt cho cá cha mẹ đó là bồi dưỡng mệt nhọc mà ( đó là món khoái khẩu của discus VN ) Nhưng hiện tượng xảy ra như vậy bạn cho ăn cái khác đi, như mình nói ở trên vậy cũng tốt và k sợ gì cả.
    Sau 1 tuần nếu bạn có hồ khác thì rất tốt cho việc tách cá bột ra khỏi cha mẹ, nhớ là nước thì fải là cùng một nguồn với lúc chúng nở . Còn nếu không có thì có thể bán hoặc cho cha mẹ nuôi tới lớn cũng đc. Cho cá con ăn bobo thì cho ít một, cho ăn làm nhiều lần tránh trường hợp bobo chết làm bẩn nước.

Thân.

5. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn !

Cảm ơn bác Player nhiều. Bữa nay tôi cho nó ăn một ít trùng chỉ và chúng ăn rất nhiều. Cá con của tôi bữa nay thấy cũng lớn hơn chút xíu, chúng thường hay bơi bám gần mình cá bố (hay mẹ gì đó tôi không biết). Có lẽ như lời bạn nói, tôi thấy cũng tạm ổn rồi. Thời gian này tôi có cần phải thay 1/3 nước không cho hồ được sạch sẽ vì tôi đã tắt máy lọc mấy ngày rồi?!

Làm phiền bạn nhiều nha!

Thân!
    :p

6. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Cứ để khoảng 8 ngày hãy thay 10% - 15% nước. Nó dơ chút chả sao đâu khỏi lo, ông làm fiền tôi tôi lại làm fiền người khác hehehehee coi như hòa. Không biết thì học hỏi chỉ sợ biết mà không chỉ hay không biết mà lại không muốn học.

Good day.

7. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    :rolleyes:

Thanks!

8. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Hi, chào bác Player!

Cho tui hỏi tí xíu nữa nghen! Hôm qua tự nhiên sao cặp cá dĩa bố mẹ của tui lại cắn nhau (sau khi nuôi con được 7 ngày rồi). Cá con thì vẫn đu trên người cá trống lẫn cá mái, nhưng con trống thì cứ cắn con mái, thỉnh thoảng thì đớp luôn vài con cá con bơi trước mặt nó. Tôi sợ quá nên tách con trống ra hồ khác rồi. Hiện tại thì chỉ còn con mái nuôi con thôi, sao tui thấy nó ăn ít quá, không biết có sao không.

Còn bầy cá con thì bữa nay lớn cỡ hơn cá ròng ròng chút xíu, một số thì bơi tung tăng không biết chúng ăn gì, số còn lại vẫn còn bu người cá mẹ. Không biết khi nào thì tui có thể tách chúng ra khỏi cá mẹ? Sau khi tách ra thì nên cho chúng ăn gì?

Xin chỉ giáo.
    Cảm ơn nhiều!

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thỉnh thoảng có những cặp cá cha mẹ hay tranh giành con, có khi con cha thấy cá con bám bên cá mẹ nhiều hơn (do cá mẹ tiết nhớt nhiều hơn) thì giận dỗi đánh nhau với cá mẹ và trút giận lên đàn con của mình. Bạn tách ra như vậy cũng tạm ổn rồi, bạn cho cá con ăn bo bo được rồi, nhưng ít thôi, cho cá mẹ ăn trùn chỉ, cho vào hồ một cục trùn nhỏ, nếu ăn không hết thì cũng ko sao, vì vài hôm nữa cá con sẽ tập cắn trùn rồi.

10. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh rất nhiều!

11. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Hi !
    Chào các bạn!

Xin nhờ anh lamvn & anh player và các bạn làm ơn chỉ dùm mình cách nuôi cá dĩa con. Bầy cá dĩa con của mình đã nở khoảng 50-70 con, nuôi đựoc một tháng tuổi. Nhưng bây giờ không hiểu vì sao chúng cứ hy sinh dần (mỗi ngày 3-4 con), đến ngày hôm nay bầy cá chỉ còn hơn 20 con thôi, buồn chán quá!!!

Mình vẫn nuôi bầy cá con cùng với cá mẹ theo cách sau:
    -Hồ không có máy lọc (chỉ gắn loại lọc nước không có máy bơm).
    -Không có cây sưởi ấm (chỉ ngâm 01 bóng đèn 3tất 24/24h). Có cần cây sưởi không?
    -Một ngày thay 1/4 nước.
    -Cho ăn bo bo kèm với trùng chỉ (ngày 03 lần).

Các bạn cho mình hỏi làmsao để bầy cá con sống và khỏe mạnh. Chứ theo đà này thì chắc chúng hy sinh hết quá!!!!

Cảm ơn nhiều!

12. concacon

concacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Xin chào HLM
    Cá bạn hôm nay còn không?
    Nếu còn hãy báo cho mình biết có thể mình giúp được ban.
    Rất xin lỗi vì mình rất ít đọc tin cũ , hôm nay mới thấy được tin này không biết còn giúp bạn kịp không

13. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Xin lỗi huylemusic vì chậm trễ. Muốn nuôi cá dĩa con sống tốt thì trước hết cá phải không có mầm bệnh, sau đấy mới kể đến điều kiện sống của chúng, cá dĩa và nhất là cá dĩa con rất nhạy cảm đối với sự thay đổi môi trường sống. về nhiệt độ bạn giữ ổn định khoảng 28-32 độ, nước sạch và pH ổn định, cho ăn ít nhưng chia làm nhiều lần. Vậy thôi chứ mình không biết cá và nguồn nước của bạn thế nào. Chúc bạn sớm thành công và có nhiều kinh nghiệm chia sẽ với anh em.

14. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh lamvn!

Cảm ơn anh rất nhiều về những kinh nghiệm quy báu đó. Có lẽ cá của em chết vì độ PH và nhiệt độ không ổn định. Bữa nay chỉ còn lại có 16 con thôi và chúng có vẽ khỏe mạnh hơn trước rồi.

Thân! :blushing: