DIY C02 từ A-Z, hướng dẫn và giải đáp thắc mắc

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi huydatau, 22/10/11.

1. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Cuối năm phong trào thủy sinh lên cao, nhu cầu dùng C02 cũng nhiều hơn, đợt này mình nhận được nhiều pm hỏi về cách điều chế C02 dùng tại nhà nên mình mở topic này với mục đích: chia sẻ những gì mình biết và đã trải nghiệm, đồng thời là topic để giải đáp thắc mắc cho newbies về vấn đề điều chế C02 (DIY C02).
    Trước hết xin tự giới thiệu: Mình từ lúc chơi TS đến nay chỉ dùng C02 chế chưa bao giờ mua bình C02 cả nên cũng có một chút kinh nghiệm về vấn đề này. Nhân đây mình sẽ có bài hướng dẫn chi tiết điều chế C02 theo phương pháp dùng: Đường + Men (Yeast) tất nhiên tiêu chí sẽ là: Ngon, bổ rẻ :D
    Sau đây là cách thực hiện:
    1. Chuẩn bị nguyên liệu
    - 1 chai, lọ bất kì có nắp đậy kín ( ở đây mình sử dụng chai Coca 1,5l)
    - 1 Khoan tay dùng mũi khoan phi 6
    - Khoảng 1-2m ống dẫn khí (tùy vị trí đặt bể của các bạn) ở đây mình dùng ống của upaqua 8k/m mua chỗ chú Cảnh, các bạn có thể mua loại boyu 3k/m ở các tiệm bán cá cũng được.
    - 1 van 1 chiều
    - 3 nối ống dẫn khí (ở HN mình ko mua được nối thẳng nên mua nối T rồi cắt bớt 1 đầu, sẽ hướng dẫn trong phần sau)
    - 2 kim tiêm 5ml để làm đếm giọt
    - 5cm ống cao su phi 12 ( mình ko rõ lắm :-S bạn đo vừa khít cái ống kim tiêm là ok)
    - 20cm ống nước tiền phong phi 21
    - 2 đầu bịt ống phi 21
    - 1 van cầu đóng mở nước
    - 1 Túi đường mua ở đâu cũng có
    - Men (yeast) ở đây mình dùng loại SAF của Pháp, mới biết có loại của ÚC: Mauripan giá mềm hơn : 10k/hộp : 5 gói, mỗi gói 12g (mình khuyên các bạn nên mua loại này, dễ kiếm lắm mà nó chia ra gói nhỏ nên dễ bảo quản hơn)
    Vậy là phần nguyên liệu đã đầy đủ, sau đây là phần thực hiệ̀n
    2. Cách thực hiện
    • Phần cứng
    Các bộ phận cần phải DIY của bình C02 chế sẽ được giới thiệu qua lần lượt các bộ phận sau:
    - Nắp
    - Van 1 chiều
    - Van chỉnh
    - Đếm giọt
    + Nắp :
    - Khoan lỗ trên nắp
    - Xỏ ống dẫn khí qua lỗ rồi nối với ống nối khí sau đó kéo mạnh cho cả ống và nối chui qua lỗ khoan:
    + Gắn van 1 chiều
    + Van chỉnh
    -Khoan lỗ tương tự nhu làm với nắp trên 2 đầu bịt ống nước phi 21
    - Nối dây tương tự làm với nắp
    - Cắt đoạn 20cm ống nước thành 2 phần để gắn đầu bịt và gắn vào van cầu => van chỉnh
    - Nối ống 2 ống nước đã cắt vào van cầu
    + Đếm giọt
    - Cắt đoạn dưới của kim tiêm khoảng 2cm, cắt cả 2 ống tiêm
    - Dùng đoạn 5cm ống cao su phi 12 nối phần đáy mới cắt của 2 ống trên ta được 1 đếm giọt hoàn chỉnh
    - nối 2 đầu ống : 1 đầu với ống từ van chỉnh lên, 1 đầu nối vào bể
    • Pha chế hỗn hợp Đường + Men
    - 1 lít nước (mình hay làm bằng nước lã, bạn nào có điều kiện thì làm bằng nước ấm khoảng 40-45* nhé)
    - 5 thìa đường
    - 1/4 thìa men
    Chú ý: Mình hay làm như sau: Cho men vào trong chai không, hòa tan đường với 1 lít nước rồi đổ vào chai đã chứa men sau đó đậy chặt nắp là xong
    Mình đang dùng bộ 2 bình với cách làm như trên cho bể 90, bình thường nếu chỉnh khoảng 1s/1giot thì 2 tuần mình mới chế lại 1 lần, rất tuyệt phải không
    Các bạn có khó khăn trong khi thực hiện hoặc chỗ nào chưa hiểu có thể pm mình, những gì mình giúp được mình sẽ giúp nhé.
    Chúc các bạn thành công.

ronghaidau, Ngoc Nhi, hhhnam and 23 others like this.
  2. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    e muốn hỏi là
    1.cái men của Úc ở đâu bán thế ạ ?
    2. Công thức DIY của bác dùng 100% đường thì sau khoảng bao lâu thì có CO2,lúc thay nước thì có mùi j` ( thơm,thối,chua... ? ) Vì trc đây e dùng men rượu và bột mì thấy trong phòng cứ mùi chua chua,ghét quá đổi sang dùng phèn +nabica :D

3. huydatau

Thích đã nhận:
    108
    Men mua ở siêu thị hoặc các chỗ bán đồ nghề làm bánh, HN thì ra Hàng Buồm nhiều nhất
    Men + Đường cho ra hỗn hợp rất thơm, ngửi thơm hơn bia nhiều, đơn giản mình làm trc lúc đi ngủ, sáng ra căng cứng xài trong 2 tuần luôn

rugi thích bài này.
  4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác dã tẩu đam mê với CO2 chế nhể, đeo đẳng hồi nào tới giờ chưa bỏ :D

huydatau thích bài này.
  5. huydatau

Thích đã nhận:
    108
    Ko bỏ đơn giản vì nó hiệu quả, dùng ko khác mấy với C02 bình thì tội gì bỏ đi hả siêunhân, cộng với nhìn dân nước ngoài dùng C02 chế hoài có vấn đề gì đâu nên mình cứ chơi thôi.
    Đợt này nhiều ae pm hỏi quá nên mình up lại toàn bộ kiến thức và kinh nghiệm cho người mới biết và có thể làm theo thôi :)

sieunhanbo thích bài này.
  6. waterpark

waterpark Member

Thích đã nhận:
    2
    mình dùng lọc thác thì hòa tan CO2 bằng cách nào .ths

7. huydatau

Thích đã nhận:
    108
    hòa tan C02 thường phải dùng thêm đồ ngoài gọi là bộ trộn, bác dùng lọc thác chắc bể nhỏ, dùng cốc trộn thủy tinh là ok :)
    Nếu ko thik mua sẵn bác google: DIY C02 diffuser hoặc DIY C02 Reactor để tham khảo và hiểu rõ hơn nhé

waterpark thích bài này.
  8. waterpark

waterpark Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi thêm là lúc ủ hỗn hợp thì có phải khóa van cầu lại không ,ủ sau bao lâu thì có CO2 .ths

9. waterpark

waterpark Member

Thích đã nhận:
    2
    mình đã làm theo cách của bạn nhưng để 2 ngày vẫn chưa thấy có hiện tượng j ,men mình mua không giống với 2 loại của bạn đề nghị không biết liều lượng có cần phải khác không ,mong bạn giải đáp .ths

10. huydatau

Thích đã nhận:
    108
    Xin chào WP, mình xin trả lời quan trọng nhất trong quá trình tạo C02 là kín, bạn thử kiểm tra lại nắp đậy xem có khít, có kín ko nhé, nếu ko kín ko cách nào lên C02 được. Bạn nên khóa van lại cho đến khi bình căng thì bắt đầu mở van để chỉnh giọt.
    Nếu làm đúng cách, 1 lượng men rất nhỏ thôi cũng đủ để tạo C02, nhiều khi là ko cần cho men vẫn ra C02 như thường, nhưng thời gian sẽ lâu hơn.
    Thông thường mình hay chế vào buổi tối - sáng ra bình căng cứng và chỉnh giọt là xong.
    Thân.

AnPham and waterpark like this.
  11. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Bạn cho mình hỏi phần ống gắn vào nắp bạn có cần chế thêm keo 502 ko hay chỉ cần kéo nó rút qua là dc rồi, và 2 chai bạn xài cho 2 tuần hay 1 chai 2 tuần vậy bạn.

12. huydatau

Thích đã nhận:
    108
    Tất cả chỗ gắn ống khí mình ko trét bất kể 1 loại keo nào cả, chỉ rút ống là ok :)
    Mình gắn 2 chai 1 lúc, xài đựoc trong khoảng 2 tuần

13. waterpark

waterpark Member

Thích đã nhận:
    2
    @huydatau :mình đợi 2 ngày mà vẫn k thấy bình căng lên ,mặc dù chỗ nắp chai đã dùng keo 502 ,keo dán các loại nhưng vẫn k thấy hiện tượng gì ,cái đầu dây ở trong chai có phải nhúng xuống nước không? ths

14. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Bác cho hỏi

Em cũng chơi co2 chế 2 năm rồi, cũng tiện và vui. Em chưa dùng men như bác nhưng dùng men rượu cũng được mỗi tội nhanh hết quá. Bác cho hỏi (hướng dẫn) đường co2 vào bể. Em chơi thẳng cái đầu đếm giọt to đùng vào bể(đếm giọt của dây truyền) ko được mỹ quan cho lắm, lại không hòa tan được c02.

15. huydatau

Thích đã nhận:
    108
    Em xin liệt kê cho bác 1 bộ C02 system gồm nhiều thứ như sau:
    1. Bình C02
    2. Van chỉnh
    3. Đếm giọt
    4. Bộ trộn
    Trong khuôn khổ bài viết này em mạn phép chỉ hướng dẫn cách tạo C02 đến bước 3 như trên thôi ạ, còn mục 4 bác tham khảo thêm google nhé. Từ khóa: DIY C02 diffuser hoặc DIY C02 reactor.
    P/s: Tại sao e ko hướng dẫn vì các thiết bị DIY thường kém hơn về mặt thẩm mỹ nên thường được áp dụng đối với các thiết bị ko show ra ngoài ví dụ: Lọc, bình C02, phân nước... Bộ trộn thường dùng cũng là loại diffuser gắn luôn ở trong bể nên DIY ko đẹp lắm nên em ko làm.
    Còn về bộ trộn inline có thể dấu cùng với lọc nhưng em ko dùng cái này cho C02 chế vì khó kiểm soát hơn so với diffuser và reactor để trong bể :)
    Chúc bác chọn được thiết bị phù hợp.
    Thân.

16. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Cám ơn bác, bác rất tâm huyết với co2 chế và cũng rất am hiểu về hệ thống của nó. em cũng thử chế bộ trộn rồi nhưng vì áp lực bình 1.5l coca để chế co2 yếu quá. Em sợ mua cốc trộn đang bán ngoài hàng cá có dùng dược không?
    Hiện tại em vẫn dùng men rượu và dây cũ. mai em sẽ chế 1 bộ như bác hướng dẫn.
    Cám ơn bác.

17. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Chơi đồ chế là không được nản :D

18. waterpark

waterpark Member

Thích đã nhận:
    2
    @huydatau : cho mình hỏi là lúc căng bình thì bên trong các ống dây dẫn có gì ?

19. meocf

meocf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    bạn cho mình biết tên loại men bạn dùng và địa chỉ chỗ mua cụ thể nhé..............

20. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đầu ống trong chai chứa nước đường bạn đừng nhúng ngập xuống dung dịch nhé .
    Nếu không thấy hiện tượng lên men tạo khí sau một ngày thì bạn thử ngâm cả chai dung dịch vào nước ấm ấm rồi chờ đợi xem có gì xảy ra không .

Last edited: 3/11/11
    trungkiencshs and waterpark like this.