Diy Lọc ngoài bể nano

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi mrkidhn, 4/5/14.

1. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình đang dùng lọc thác Sebo 502 cho bể nano 34x28x25 cm nhưng nhận thấy lọc không hiệu quả lắm do khoang lọc bé tẹo ko nhét đc vật liệu lọc, phải gá lên thành bể nên nhiều khi bất tiện cho việc lắp đặt và đêm nghe tiếng máy bơm nên hơi khó chịu (mình đặt bể trong phòng ngủ). Tham khảo ở aquabird.com.vn và thuysinh.org thấy nhiều anh em diy lọc ngoài rất đẹp và quan trọng nhất là hiệu quả lọc cao nên mình cũng quyết định tự làm 1 bộ lọc cho riêng mình. Phác thảo trong đầu ý tưởng rồi bắt đầu đi mua thiết bị

1. Máy bơm Atman 302 (80k): Cái này mình thấy khá mạnh, có lẽ dùng 301 thì okie hơn vì bể mình nhỏ.
    2. Hộp lọc (20k): qua chợ mua cái hộp bảo quản có 4 kẹp ở 4 góc. Mình thích hộp hình vuông nên chỉ chọn đc hộp khá nhỏ 14x14x15 cm
    3. 2 cái đầu nối hơi (30k): 1 cái ren trong, 1 cái ren ngoài.
    4. Dây Ø10 (10k): 2m
    5. Bông lọc (10k): tấm khổ 60x40 cm
    6. Sứ lọc (15k): ko rõ đc bao nhiêu nhưng vẫn còn thừa
    7. Đá nham thạch: có sẵn từ hôm làm làm nền bể.
    8. Đầu bịt Ø42 và 1 đoạn ống Ø20: cái này nhà có sẵn.
    8. Keo nến, keo dog, băng dính điện, dây thít......

Như vậy là phần vật liệu đã xong. Bây h thiết kế qua bằng solid các phương án để lựa chọn:

Phương án 1: Bơm đc gắp bên trong của nắp hộp, đầu out bên trên còn đầu in ở thành hộp,gần phía đáy. Cách này tuy làm dễ hơn nhưng có nhược điểm do 2 đầu in out xa và vuông góc với nhau khó cho việc lắp đặt và ko ko đẹp.

Phương án 2: Bơm và đầu out vẫn như trên, chỉ có đầu in được thiết kế lại // với đầu out và cũng đc lắp trên nắp hộp. Cách này có ưu điểm là đẹp hơn, dễ đi dây hơn nhưng khó trong việc thiết kế đường nước bên trong đảm bảo nước vào đầu in đi xuống đáy hộp, qua các lớp lọc rồi mới tới máy bơm và tiện cho việc tháo lắp hộp lọc sau này.

Nhìn phương án 2 là ưng con mắt rồi, khó cũng phải làm.

Bắt đầu tiến hành làm. Do thiếu thiết bị như máy khoan, máy cắt, súng hàn nên nhìn hơi nham nhở, ko đc long lanh như thiết kế , anh em thông cảm :)

1. Thiết kế đầu in bên trong hộp lọc: Cắt 1 đoạn ống Ø20 (có l ~ chiều cao của hộp).Cắt vát 1 đầu, 1 đầu phẳng.

2. Dùng tô vít hơ nóng rồi dùi lỗ nắp bịt Ø42 để nước thoát ra. Trên đáy nút bịt khoan 1 lỗ Ø20 để lắp ống ở bước 1 vào.

3. Gắn 1 và 2 với nhau bằng keo nến:

4. Lắp thử vào hộp

5. Tiến hành dùi 2 lỗ trên nắp hộp để lắp 2 đường in và out.Lưu ý khi gắn đầu in nên chế thêm zoăng cao su (nếu ko có thì cắt từ dây cao su chế vào), sau đó trét keo dog vào. Cuối cùng đổ thêm keo nến cho chắc. :)

6. Lắp máy bơm: Đổ nhiều keo nến vào chỗ đặt máy bơm. sau đó đặt máy bơm vào. Dùng vật nặng cố định máy bơm cho đến khi keo khô.
    ps: mình cắt nhỏ keo nến rồi cho vào cái nắp của phin cafe.Sau đó hơ cái nắp trên ngọn nến. Chờ khi nào keo chảy ra thì đổ vào chỗ cần lắp bơm

Cắt dây nguồn của bơm, khoét 1 lỗ trên nắp hộ để đưa dây ra ngoài, sau đó trét keo dog và keo nến.

7. Lắp cái nắp hộp vào hộp rồi test bơm. May quá. Bơm chạy tốt :)

8. Sau khi đã test bơm thì tiến hành cho vật liệu lọc vào và tiến hành test hệ thống lọc. Mọi chuyện đều ổn, trừ việc cái hộp lem nhem quá.
    Hệ thống lọc cua mình: Đá nham thạch -> 2 lớp bông -> sứ lọc -> lớp bông.

9. Tiện thể lắp thử lắp luôn đầu co2 vào xem thế nào: kết quả khá tốt, co2 được đánh tơi và theo dòng out của lọc ra ngoài

.

Hôm nay test thế là okie rồi. Để mai xếp lại các lớp lọc và thêm keo nến. Đang làm thì hết nên đầu dây điện ra khi tắt bơm bị xì nước :(

2. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình đang dùng lọc thác Sebo 502 cho bể nano 34x28x25 cm nhưng nhận thấy lọc không hiệu quả lắm do khoang lọc bé tẹo ko nhét đc vật liệu lọc, phải gá lên thành bể nên nhiều khi bất tiện cho việc lắp đặt và đêm nghe tiếng máy bơm nên hơi khó chịu (mình đặt bể trong phòng ngủ). Tham khảo ở aquabird.com.vn và thuysinh.org thấy nhiều anh em diy lọc ngoài rất đẹp và quan trọng nhất là hiệu quả lọc cao nên mình cũng quyết định tự làm 1 bộ lọc cho riêng mình. Phác thảo trong đầu ý tưởng rồi bắt đầu đi mua thiết bị

1. Máy bơm Atman 302 (80k): Cái này mình thấy khá mạnh, có lẽ dùng 301 thì okie hơn vì bể mình nhỏ.
    2. Hộp lọc (20k): qua chợ mua cái hộp bảo quản có 4 kẹp ở 4 góc. Mình thích hộp hình vuông nên chỉ chọn đc hộp khá nhỏ 14x14x15 cm
    3. 2 cái đầu nối hơi (30k): 1 cái ren trong, 1 cái ren ngoài.
    4. Dây Ø10 (10k): 2m
    5. Bông lọc (10k): tấm khổ 60x40 cm
    6. Sứ lọc (15k): ko rõ đc bao nhiêu nhưng vẫn còn thừa
    7. Đá nham thạch: có sẵn từ hôm làm làm nền bể.
    8. Đầu bịt Ø42 và 1 đoạn ống Ø20: cái này nhà có sẵn.
    8. Keo nến, keo dog, băng dính điện, dây thít......

Như vậy là phần vật liệu đã xong. Bây h thiết kế qua bằng solid các phương án để lựa chọn:

Phương án 1: Bơm đc gắp bên trong của nắp hộp, đầu out bên trên còn đầu in ở thành hộp,gần phía đáy. Cách này tuy làm dễ hơn nhưng có nhược điểm do 2 đầu in out xa và vuông góc với nhau khó cho việc lắp đặt và ko ko đẹp.
    [/url]rd cu[/IMG]

Phương án 2: Bơm và đầu out vẫn như trên, chỉ có đầu in được thiết kế lại // với đầu out và cũng đc lắp trên nắp hộp. Cách này có ưu điểm là đẹp hơn, dễ đi dây hơn nhưng khó trong việc thiết kế đường nước bên trong đảm bảo nước vào đầu in đi xuống đáy hộp, qua các lớp lọc rồi mới tới máy bơm và tiện cho việc tháo lắp hộp lọc sau này.

Bắt đầu tiến hành làm. Do thiếu thiết bị như máy khoan, máy cắt, súng hàn nên nhìn hơi nham nhở, ko đc long lanh như thiết kế , anh em thông cảm

1. Thiết kế đầu in bên trong hộp lọc: Cắt 1 đoạn ống Ø20 (có l ~ chiều cao của hộp).Cắt vát 1 đầu, 1 đầu phẳng.

2. Dùng tô vít hơ nóng rồi dùi lỗ nắp bịt Ø42 để nước thoát ra. Trên đáy nút bịt khoan 1 lỗ Ø20 để lắp ống ở bước 1 vào.

4. Lắp thử vào hộp

5. Tiến hành dùi 2 lỗ trên nắp hộp để lắp 2 đường in và out.Lưu ý khi gắn đầu in nên chế thêm zoăng cao su (nếu ko có thì cắt từ dây cao su chế vào), sau đó trét keo dog vào. Cuối cùng đổ thêm keo nến cho chắc.

6. Lắp máy bơm: Đổ nhiều keo nến vào chỗ đặt máy bơm. sau đó đặt máy bơm vào. Dùng vật nặng cố định máy bơm cho đến khi keo khô.
    ps: mình cắt nhỏ keo nến rồi cho vào cái nắp của phin cafe.Sau đó hơ cái nắp trên ngọn nến. Chờ khi nào keo chảy ra thì đổ vào chỗ cần lắp bơm

Cắt dây nguồn của bơm, khoét 1 lỗ trên nắp hộ để đưa dây ra ngoài, sau đó trét keo dog và keo nến.

7. Lắp cái nắp hộp vào hộp rồi test bơm. May quá. Bơm chạy tốt

8. Sau khi đã test bơm thì tiến hành cho vật liệu lọc vào và tiến hành test hệ thống lọc. Mọi chuyện đều ổn, trừ việc cái hộp lem nhem quá.

9. Tiện thể lắp thử lắp luôn đầu co2 vào xem thế nào: kết quả khá tốt, co2 được đánh tơi và theo dòng out của lọc ra ngoài

Hôm nay test thế là okie rồi. Để mai xếp lại các lớp lọc và thêm keo nến. Đang làm thì hết nên đầu dây điện ra khi tắt bơm bị xì nước

Xem thêm: http://www.thuysinh.org/forum/showthread.php?t=61447#ixzz30klxN09F

3. hung.armani

hung.armani Member

Thích đã nhận:
    69
    Hình ảnh bị lỗi rồi bác ạ.
    Bác chỉnh sửa lại cho mọi người tham khảo nhé.
    Bác cho em hỏi 2 cái đầu nối hơi bác mua ở đâu và đường kính của nó như thế nào ạ ?

mrkidhn thích bài này.
  4. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    up lại ảnh phụ bác chủ:
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Bắt đầu tiến hành làm. Do thiếu thiết bị như máy khoan, máy cắt, súng hàn nên nhìn hơi nham nhở, ko đc long lanh như thiết kế , anh em thông cảm

[​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

4. Lắp thử vào hộp
    [​IMG][/IMG]
    5. Tiến hành dùi 2 lỗ trên nắp hộp để lắp 2 đường in và out.Lưu ý khi gắn đầu in nên chế thêm zoăng cao su (nếu ko có thì cắt từ dây cao su chế vào), sau đó trét keo dog vào. Cuối cùng đổ thêm keo nến cho chắc.
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    7. Lắp cái nắp hộp vào hộp rồi test bơm. May quá. Bơm chạy tốt
    [​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Hôm nay test thế là okie rồi. Để mai xếp lại các lớp lọc và thêm keo nến. Đang làm thì hết nên đầu dây điện ra khi tắt bơm bị xì nước

5. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Bể kích thước này theo thiển ý cua e là phang hẳn ống pvc cho nhiều vll ạ. Dung tích cái hộp này e là không hơn đc lọc thác. Hộp xịn lock&lock thì đắt (~100k) mà gioăng cũng ko kín lắm. Anyway hoan hô tinh thần DIY của bác + hình design 3d rất đẹp ạ

mrkidhn thích bài này.
  6. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    thank bạn .Mà sao diễn đàn ko cho sửa lại bài nhỉ? mình muốn edit để sửa lại ảnh mà ko đc? :(

Ko hiểu sao mình lại ko thích hình tròn, chỉ thích hộp lọc hình vuông. Thứ 2 là mình lại thích hộp lọc bằng nhựa trong hơn nên có lẽ mình sẽ kiếm cái hộp cao hơn để thay thế vậy :(

Tặng mọi người cái ảnh mình mới design. Bao gồm bể, đèn, lọc. Hình thực tế tối nay về nhà mình chụp rồi up sau :)

7. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Diễn đàn ko cho mình edit bài nên ko sửa đc. Đầu nối hơi mình đi khắp cổ nhuế mới mua đc, cửa hàng ở gần ngã tư Cổ Nhuế (Hà Nội). Nếu bạn muốn có nhiều lựa chọn thì tốt nhất là bạn ra chợ trời. Ở đấy đồ gì cũng có mà đa dạng hơn, mà rẻ hơn nữa (hôm trước mình mua 2 cái là 30k :( ). Mình ko đo đường kính nó trước khi lắp, nhưng nếu cắm ống Ø10 thì vừa khít luôn :)

8. dungsr

dungsr Member

Thích đã nhận:
    11
    dây nhợ hơi loằng ngoằng và chưa gọn lắm :D
    Có lỗi xảy ra khi nội dung này được gửi đi
    Bài viết của bạn quá ngắn. Một bài viết tiêu chuẩn có tối thiểu 50 ký tự.

mrkidhn thích bài này.
  9. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    lúc đấy là mình test bơm với lọc mà bạn, nên dây còn để dài. Bây h cắt ngắn rồi nên đỡ rối hơn tý. Hôm nào phải ra chợ trời kiếm mấy cái cút Ø 10 lắp vào chắc mới okie:)

luan_thao thích bài này.
  10. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Lọc rất hay, mình cũng đang làm cái giống bạn nhưng mình để đầu in ở phía dưới đáy, mình làm lọc De nitrat, khi nào xong mình post lên cho các bạn xem.

tapchoicu and mrkidhn like this.
  11. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Ý tưởng rõ quá tuyệt cho anh êm ham mê DIY đây, cám ơn bài viết bổ ích của anh em

mrkidhn thích bài này.
  12. blacktony

blacktony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    lọc rất đẹp bác ah :d .

mrkidhn thích bài này.
  13. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    tình hình là mới mua được cái bể cubic 30 cũ. Đang định chế cái đèn cho em nó.
    Phong cách đơn giản. Giá đỡ đèn : tôn 1 - 1.2 mm, sơn đen. Máng đèn: tôn 0.58 (cho nhẹ): sơn trắng hoặc nhũ.Máng đèn và giá được bắt bằng bulong, có thể thay đổi khoảng cách giữa máng và bể bằng cách siết buloong. Đèn được gá vào thành bể. Led thì chắc dùng led 7020

đự kiến là cuối tuần làm :)

Last edited: 22/5/14
    luan_thao thích bài này.
  14. alexhung

Thích đã nhận:
    380
    Thế để cuối năm bác nói, chứ bác nói bây giờ làm mọi ng lại fai chờ dài cổ ^^!

mrkidhn thích bài này.
  15. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    mình lên ý tưởng trước mà. Với cả đi làm cả tuần, chỉ có chủ nhật mới đc nghỉ để có thời gian đi mua đồ và làm :)

16. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Trình bày rất là chuyên nghiệp. Hi hi, nhưng thi công chưa ngon lắm, cố lên bạn.

mrkidhn thích bài này.
  17. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24

đúng là cuộc sống không giống như cuộc đời bạn ah! nghĩ thì okie nhưng đến khi làm xong nhìn lại thì nản :(.

Cả cái giá đèn cũng thế, làm xong nhìn chán chả muốn khoe, khoe cái bể cubic 30 vừa làm xong vậy :)

cái máng đèn :(

nghịch ngợm tý. Cái bạn đoán xem là cái gì :)

Last edited: 26/5/14
    luan_thao and huykeo like this.
  18. alexhung

Thích đã nhận:
    380
    Bác định làm cái chiller mini cho tép ah ^^!
    E đang nghiên cứu cái chiller cho hồ 40 trở xuống, làm bằng patier j đó, giá thành tầm 800k đổ lại thoai, nhưng cái đó ship trong nam ra.

19. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24

uh, cái này là sò lạnh peltier. Mình mua cái 50W (80k) về nghịch thử xem thế nào. Mình thấy giá 800k cũng okie đó. Nhưng bạn phải hỏi công suất của nó bao nhiêu W, bao nhiêu sò peltier.

Mình cũng đang có ý định chế Chiller nhưng ko biết có nên làm hay ko vì khá phức tạp? Quan trọng nhất là bộ điều khiển thì bó tay rồi. Mua thì ko rõ ở đâu bán. Thứ 2 là tản nhiệt cho mặt nóng. Nếu dùng con công suất trên 50W thì cái tản nhiệt hiện tại của mình chắc ko tải đc, phải mua block cpu và radiator , bơm để tăng nhiệt hiệu quả giải nhiệt (sò lạnh peltier chỉ hiệu quả khi mặt nóng giải nhiệt tốt thôi).

Theo thiết kế của mình để có 1 bộ chiller chế hiệu quả cần:

1..4 sò lạnh (tùy dung lượng hồ). 2 block cpu ( 1 cái dùng cho mặt lạnh, 1 cái mặt nóng). 1 cái radiator (kèm quạt) để giải nhiệt cho giàn nóng, 1 bơm ( atman 302 là đc), 1 tank cho giàn nóng, bộ điều khiển.

Nguyên lý hoạt động:
    Lạnh: đầu out của lọc ngoài lắp vào 1 đầu của block lạnh, đầu còn lại của block lạnh chạy vào bể.
    Nóng: Nước được bơm qua block nóng -> radiator -> tank (bơm đặt trong tank) -> block nóng.

Một số kinh nghiệm từ hồi nghiên cứu W.C cho máy tính :)

Last edited: 27/5/14
  20. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    update cái đầu in-out kèm lọc váng mới làm :)

Vật tư: 1 đoạn ống nhựa luồn dây điện Ø16, 2 cái cút Ø16, keo dán ống Pvc, cưa, cát (để uốn ống).
    Cách làm: đổ đầy cát vào trong ống, nhét càng chặt càng tốt. Sau đó lấy băng dính dán chặt 2 đầu. Hơ chỗ cần uốn trên lửa. Khi nhựa đã mềm thì bắt đầu uốn. Uốn xong nhúng vào nước lạnh cho nguội, đổ cát ra ngoài. Dùng cưa sắt khứa vào ống để tạo các khe hút nước vào.

Last edited: 19/6/14
    ksntuan thích bài này.