[DIY] Máng đèn led CREE XML T6 cho hồ 45x28x30

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi Anakin, 6/7/12.

1. Anakin

Anakin Member

Thích đã nhận:
    7
    Dụng cụ cần thiết:
    - Khoan, tuốt nơ vít, ốc, mỏ hàn.
    Nguyên liệu:
    3x Chip led CREE XML T6 10W (sáng gấp 5 lần con luxeon 3w) giá 115k/cái
    1x Driver 12v cho led, tải tối đa 3 led, giá 125k/cái.
    3x Tản nhiệt nhôm chip cầu bắc giá 10/cái.
    Máng đèn kẹp PL18W.
    Keo tản nhiệt Arctic cooling MX-2 giá 45k Dùng cho khoảng 15 lần.
    Nguồn máy tính mua nhật tảo 2nd 100k.

[​IMG]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 1024x576.[​IMG]

Thảo đèn tuýp 18w ra. Nối driver vào dây nguồn, rồi tiếp tục mắc nối tiếp với 3 con led. Led CREE XML T6 chạy nguồn 3,3v và 2,8A sáng 860 Lumen. Driver có tác dụng ổn áp cho led cấp nguồn từ 12v đến 20v.

[​IMG]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 1024x576.[​IMG]

Gắn chip bên dưới đèn, bôi 1 lớp keo tản nhiệt, rối tới lớp vỏ đèn, bôi tiếp một lớp keo tản nhiệt, rồi tới tản nhiệt nhôm. Lưu ý dùng giấy nhám đánh bay lớp sơn của cái máng cả trong lẫn ngoài để dẫn nhiệt tốt nhất ( Tản nhiệt rất tốt, bật 24/24 cũng được, nhưng em nghĩ không ai làm thế cả, [​IMG]), Khoan thêm 4 lỗ thoát nhiệt để đèn mát hơn nữa.

Để cấp điện cho đèn, em dùng nguồn máy tính để chuyển từ 220AC thành 12DC.

Thành quả::

_ Phí đầu tư led ban đầu hơi chua chát nhưng ổn định về lâu về dài hơn.
    _ Do em làm xong hết mới nhớ chụp hình nên không có hình cách làm chi tiết, mấy bác xem đỡ.
    _ Hồ em mới setup, còn không đẹp, mấy bác chém nhẹ tay thôi ạ.

2. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    tính ra là 30w đèn led cơ hả bác, hơi bị ăn chơi với 1 cái bể có 45cm

Anakin thích bài này.
  3. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    mấy cái màu đen là cái gì vậy bác bỏ ra đc ko nhìn cho gọn bể đẹp rồi ko giám chém

Anakin thích bài này.
  4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái đen đen là tản nhiệt nhôm mà bác, bỏ ra thì mấy bóng led chết cháy mất
    Sáng cả một góc trời, thế này chả mấy mà cá bị suy giảm thị lực mất bác ạ :D

phongkutemc and Anakin like this.
  5. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    đẹp quá bác ạ, e cũng rất muốn làm cái đèn như thế này nhưng mà chi phí cao quá nên chưa dám nghĩ tới

Anakin thích bài này.
  6. Anakin

Anakin Member

Thích đã nhận:
    7
    Đối với cắt cắm thì em không biết đủ chưa nữa, còn với rêu dx thì 2 bóng là đủ rồi :D
    Thanks bác :D
    Có đạn thì đầu tư lên led bác ạ, ánh sáng ổn định, lung linh, kinh tế về sau, ít phải thay bóng lằng nhằng :)
    Còn chưa có đạn thì cứ jebo mà tiến thôi bác ạ :)

7. súnon

súnon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    con xml này khi chạy max 3A thì khá nóng, nếu có điều kiện em dùng miếng nhôm tản nhiệt dài đi, tuổi thọ led sẽ tốt hơn. Chúc vui

Anakin thích bài này.
  8. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    các bác cho e hỏi ké 1 tý. Em mới kiếm dc cái đèn led 3w như trong ảnh này
    lúc em cắm 1 đèn trực tiếp vào nguồn 220v thì thấy sáng bt` nhưng khi mắc nối tiếp 3 bóng thì nó nháy loạn xạ hết cả lên. Em vốn mù kiến thức về điện đóm xin hỏi các bác làm sao để 3 bóng sáng bt` dc ạ? có phải e thiếu cái driver đúng ko ạ?

9. Anakin

Anakin Member

Thích đã nhận:
    7
    Ý bác là nối tiếp 3 bóng như hình trên rồi cắm 220v à, nếu đúng vậy thì bác mắc song song nhé.

duykt thích bài này.
  10. chikiri

chikiri Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cho hỏi là led bác mua ở đâu vậy? có website bán online không? đang quan tâm
    thanks !

11. nguyenduclocqt

nguyenduclocqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Chip led CREE XML T6 10W dùng điện mấy vol thế các bác ơi? nếu 12 vol thì mắc song song với nguồn 12 vol cũng được mà sao lại dùng thêm Driver (Driver12v cho led, tải tối đa 3 led, giá 125k/cái.) làm gì nữa, Driver led có tác dụng gì thế?

12. Shiprack

Shiprack Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác chỉ cần vào shopdenled tra google nhé có sdt luôn nhưng e ngại tìm

13. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Chip led này dùng áp cỡ 3,2-3,6v. Dòng max 3A.cs 10w 1 bóng cho ra 1000lm. Dùng driver để ổn áp+ổn dòng cho led. Loại này dễ chết hơn luxenon nhiều. Luẽnon chạy áp 4,2v vẫn sống còn em này là ra đi sau 1 nốt nhạc.
    Bể lớn dùng led tốn tiền đầu tư lắm. Hơn nữa trên diễn đàn cũng có bác nào nói rồi. Led cho as tập trung chứ kg trải đều như t5, t8. Và phải có tản nhiệt nữa

14. haohoacongtu

haohoacongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Một Led CREE XML-T6 10W nếu dùng chóa 120 độ thì chiếu sáng tốt cho diện tích 20cm x 20cm. Mua một thanh tản nhiệt dài suốt bể rồi gắn Led lên cũng thẩm mỹ lắm. Led CREE trong điều kiện phòng thí nghiệm thì thọ đến 50.000 giờ thắp sáng (~ hơn 17 năm cho bật 8 giờ/ngày) và bật tắt nhiều không ảnh hưởng đến tuổi thọ. Chỉ cần nó thọ khoảng 10 năm thôi là tiền điện tiết kiệm được là một khoản ̣đáng kể so với sài T5 T8 chưa kể là xài đèn ống thì lâu lâu phải thay bóng nữa. Vậy thì xài Led còn tiết kiệm hơn T5 T8 :laughing::laughing::laughing:.

15. Anakin

Anakin Member

Thích đã nhận:
    7
    Lây quá mới ghé, hồ mình đang kết hợp 4 bóng led T6 và 2 bóng jebo 75cm cho hồ 80cm. Trồng rêu lên xanh mướt. Thở đều đều, mini pelia bung ra rất đẹp.

16. congpham

congpham Banned

Thích đã nhận:
    56
    Hix..30w thì dùng nguồn tổ ong 5A là ngon rồi chứ bác chơi cả cái nguồn máy tính dây dợ nhìn sợ quá. Mà nguồn máy tính thường trên 300w, kể cả dùng công suất rất nhỏ cũng bị tiêu hao nhiều do nội trở lớn, tốn điện lắm :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:03 PM ----------

Mà bể set bao lâu thì được thế này hả bác, nhìn lọc thác bé xíu mà nước trong thế! Rất đẹp!

17. bombill

bombill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    bác cho hỏi con led cree và driver mua đâu zợ :(
    Có lỗi xảy ra

18. haohoacongtu

haohoacongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Chủ thớt Anakin cũng là người bán led cree và driver. Bạn vào link này mà xem giá cập nhật các mẫu Led rồi quyết định nên mua loại nào: http://laser4viet.com/showthread.php?t=983. Đây là link bán đồ online của em nó, rất nhiệt tình và uy tín.

Anakin thích bài này.
  19. Anakin

Anakin Member

Thích đã nhận:
    7
    Giờ em lên cái hồ lớn rồi. Hồ bé trước thì set cũng nhanh lắm ợ. Tầm 1 tuần là nước trong rồi.
    Em đagn chơi hồ lớn, kết hợp cả bóng led cả jebo, co2 và chiller nữa nên rêu lên xanh và đẹp lắm. Tuy nhiên bucep thì càng ngày càng rụi lá :(

20. nvcken

nvcken Member

Thích đã nhận:
    1
    led cree này cho as trắng tinh hay trắng xanh vậy chủ thớt